แผนการจัดการเรียนรู้
จุดประสงค์การเรียนรู้
สาระสำคัญ
สมรรถนะสำคัญ (P)
กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ รายวิชาคณิตศาสตร์พื้นฐาน (ค13101)
หน่วยการเรียนรู้ที่ 6 เรื่อง เศษส่วน จำนวน 13 ชั่วโมง แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 76 การบวกเศษส่วนที่มีตัวส่วนเท่ากัน จำนวน 1 ชั่วโมง
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 3/.........วัน.........ที่...........เดือน............. พ.ศ. ........... คาบเรียนที่............
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 3/.........วัน.........ที่...........เดือน............. พ.ศ. ........... คาบเรียนที่............
ครูผู้สอน นายชนนันท์ ไชยทุม
มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด
มาตรฐาน ค 1.1 ป.3/10
สาระการเรียนรู้
การหาผลบวกของเศษส่วนที่ตัวส่วนเท่ากันให้นำตัวเศษบวกกัน โดยตัวส่วนคงเดิม
การสื่อสารและสื่อความหมายทางคณิตศาสตร์
การแก้ปัญหา
คุณลักษณะ (A)
ทำความเข้าใจหรือสร้างกรณีทั่วไปโดยใช้ความรู้ที่ได้จากการศึกษากรณีตัวอย่างหลายหลายกรณี
มองเห็นว่าสามารถใช้คณิตศาสตร์แก้ปัญหาในชีวิตจริงได้
มีความมุมานะในการทำความเข้าใจปัญหาและแก้ปัญหาทางคณิตศาสตร์
สร้างเหตุผลเพื่อสนับสนุนแนวคิดของตนเองหรือโต้แย้งแนวคิดของผู้อื่นอย่างสมเหตุสมผล
ค้นหาลักษณะที่เกิดขึ้นซ้ำๆและประยุกต์ใช้ลักษณะดังกล่าวเพื่อทำความเข้าใจหรือแก้ปัญหา
การวัดและประเมินผล
ครูให้นักเรียนทำใบงาน
เรื่อง การบวกเศษส่วนที่มีตัวส่วนเท่ากัน เพื่อตรวจสอบความเข้าใจเป็นรายบุคคล
K
การหาผลบวกของเศษส่วนที่ตัวส่วนเท่ากันให้นำตัวเศษบวกกัน
โดยตัวส่วนคงเดิม
การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ครูติดบัตรภาพเหยือกใบที่สองที่มีความจุ 1 ลิตร แบ่งเป็น 8 ส่วน เท่า ๆ กัน ระบายสี 1 ส่วน แทนปริมาตรนมเย็น
ขั้นสอน
การให้ความรู้และลงมือปฏิบัติ
ครูติดบัตรสถานการณ์บนกระดาน
ครูติดบัตรภาพเหยือกใบแรกที่มีความจุ 1 ลิตร แบ่งเป็น 8 ส่วน เท่า ๆ กัน ระบายสี 5 ส่วน แทนปริมาตรนมเย็น
ครูติดบัตรภาพเหยือกใบที่สองที่มีความจุ 1 ลิตร แบ่งเป็น 8 ส่วน เท่า ๆ กัน ระบายสี 1 ส่วน แทนปริมาตรนมเย็น
ครูถามนักเรียนว่า “ถ้าเทนมเย็นมารวมกันในเหยือกใบที่สามจะเป็นเศษส่วนเท่าไร” ซึ่งนักเรียนอาจจะยังตอบไม่ได้
ครูให้นักเรียนหาคำตอบจากการทำกิจกรรม
“Play and Learn”
ครูให้นักเรียนเขียนประโยคสัญลักษณ์แสดงการบวกเศษส่วนคู่ตัวเอง ลงในกระดาษบันทึกกิจกรรม “Playดand Learn” แล้วอภิปรายแลกเปลี่ยนเรียนรู้กับเพื่อนคู่อื่น ๆ
ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายผลที่ได้จากการทำกิจกรรมและได้ข้อสรุปร่วมกันว่า “การหาผลบวกของเศษส่วนที่ตัวส่วนเท่ากันให้นำตัวเศษบวกกัน โดยตัวส่วนคงเดิม”
ผลสะท้อนกลับ
ขั้นสรุป
นักเรียนสามารถหาผลบวกของเศษส่วนที่ตัวส่วนเท่ากัน โดยที่ผลบวกไม่เกิน 1
การเชื่อมโยง
การให้เหตุผล
ความคิดสร้างสรรค์
ขั้นนำ
การกระตุ้นและให้ประสบการณ์
ครูแจกดินสอสีและกระดาษวงกลมขนาดเท่ากัน ที่มีจุดศูนย์กลางและจุดแบ่ง 2 ส่วน 4 ส่วน และ 8 ส่วน ให้กับนักเรียนคนละ 1 ชิ้น คละแบบกัน จากนั้นครูให้นักเรียนเลือก
ระบายสีตามส่วนที่ต้องการจากนั้นครูให้นักเรียนอ่านเศษส่วนที่ได้จากการระบายสี พร้อมทั้งเขียนเศษส่วนที่ได้ลงในกระดาษ ครูให้นักเรียนที่ได้กระดาษวงกลมที่มีตัวส่วนเท่ากันจับคู่กัน แล้วนั่งเป็นคู่
QR Code แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 76 การบวกเศษส่วนเท่ากัน
กิจกรรม “Play and Learn”
แบบจำลอง
ตัวอย่างภาชนะ
แบบจำลอง
ตัวอย่างภาชนะ
แบบจำลอง
ตัวอย่างภาชนะ
วิธีการใช้สื่อการเรียนรู้
1. ครูให้นักเรียนแต่ละคู่ ซึ่งเป็นคู่ที่ได้จากการทำกิจกรรม “เขียนได้ อ่านเป็น” ออกมาทำกิจกรรมทุกคู่ การเรียงลำดับก่อนหลังให้แต่ละคู่ออกมาทำกิจกรรม จะเลือกโดยใช้โปรแกรมสุ่ม piliapp
โปรแกรมสุ่ม : https://th.piliapp.com/random/wheel/
2. ให้นักเรียนแต่ละคู่ โดยคนที่ 1 คนที่ 2 เทน้ำใส่ภาชนะใบที่ 1 และใบที่ 2 ตามลำดับ ให้ได้เท่ากับบัตรวงกลมเศษส่วนที่ตัวเองได้รับระบายสี แล้วเทรวมกันใส่ในภาชนะใบที่ 3
+
3. บันทึกผลที่ได้จากการทำกิจกรรมในแบบบันทึกกิจกรรม
แบบบันทึกกิจกรรม “Play and Learn”
วัสดุ/อุปกรณ์
1. ภารชนะใส ที่มีความจุ 5 ลิตร แบ่งเป็น 8 ส่วน เท่า ๆ กัน จำนวน 3 ใบ
2. สติ๊กเกอร์เศษส่วน
3. สีผสมอาหาร
4. น้ำ
5. กะละมัง
6. แก้วน้ำ
ใบงาน เรื่อง การบวกเศษส่วนที่มีตัวส่วนเท่ากัน
คู่มือการใช้กิจกรรม “Play and Learn”
ด้านการส่งเสริมสนับสนุนการจัดการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์
นายชนนันท์ ไชยทุม
ผลงานที่ภาคภูมิใจ
ครูผู้ฝึกสอนนักเรียน
เหรียญทองระดับเขตพื้นที่
งานศิลป์หัตถกรรมนักเรียน ครั้งที่ ๖๕
การเเข่งขันเล่านิทานภาษาไทย ป.๖
ครูผู้ฝึกสอนนักเรียน
เหรียญทองระดับเขตพื้นที่
งานศิลป์หัตถกรรมนักเรียน ครั้งที่ ๖๕
การเเข่งขันเล่านิทานภาษาไทย ป.๖
การใช้สื่อ ICT
ข้อมูลสารสนเทศ
ชุมชุม A-MATH
เป็นการส่งเสริมความรู้ความสามารถของนักเรียนทางด้านคณิตศาสตร์ และ
เพื่อเสริมประสบการณ์เพิ่มเติมจากสาระการเรียนรู้ นอกจากนี้ผู้เรียนได้ฝึกทักษะ
และคัดเลือกตัวแทนนักเรียน เข้าร่วมกิจกรรมการแข่งขัน A-MATH ในรายการต่าง ๆ เช่น งานศิลปหัตถกรรมนักเรียน
ครั้งที่ 70
ได้รับรางวัลระดับเหรียญทอง กิจกรรม เอแม็ท ระดับชั้น ม.4
–ม.6 งานศิลปหัตถกรรมนักเรียนครั้งที่ 70 ปีการศึกษา 2565 ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ณ จังหวัดร้อยเอ็ด
กิจกรรมฝึกทักษะงานอาชีพ
กิจกรรมฝึกทักษะอาชีพ เป็นอีกหนึ่งทักษะที่สำคัญในปัจจุบัน ดังนั้นสามารถนำความรู้เกี่ยวกับทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ไปประยุกต์ใช้ในงานอาชีพได้
เช่น การคำนวณราคาต้นทุน กำไร
ภาพกิจกรรม
ผลที่เกิดกับผู้เรียน
feedback
การจัดการเรียนรู้แบบ active learning
การจัดการเรียนรู้แบบ active learning ทำให้ผู้เรียนมีผลการเรียนที่สูงขึ้น มากกว่าการเรียนรู้แบบท่องจำ ผู้เรียนสามารถจดจำเนื้อหาและสามารถนำไปพัฒนาต่อยอดในระดับที่สูงขึ้น
จากการเรียนรู้แบบ active learning ทำให้ผู้เรียนเข้าใจในเนื้อหารายวิชามากยิ่งขึ้น ซึ่งส่งผลให้ผู้เรียนสามารถทำงานที่ได้รับมอบหมายได้ถูกต้องและ ตรงเวลา
ตัวอย่างการส่งงานของนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2/9
โรงเรียนสตรีศึกษา จังหวัดร้อยเอ็ด ในระหว่างฝึกประสบการณ์วิชาชีพครู
การสะท้อนกลับ เป็นการกระตุ้นให้ผู้เรียนฝึกฝนและพัฒนาตนเองอย่างต่อเนื่องสู่เป้าหมายที่ได้กำหนดไว้ อีกทั้งยังสร้างความรู้สึกเชื่อมต่อระหว่างครูผู้สอนและผู้เรียนได้เป็นอย่างดี และจากการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ในครั้งนี้ จะเป็นอีกหนึ่งแนวทางในการ เกิดการพัฒนาหรือเกิดการเรียนรู้ด้วยตนเองอย่างแท้จริง
ตัวอย่างการจัดการเรียนการสอน นักเรียนโรงเรียนศึกษาสงเคราะห์ธวัชบุรี จังหวัดร้อยเอ็ด
ตัวอย่างการจัดการเรียนการสอน นักเรียนโรงเรียนสตรีศึกษา จังหวัดร้อยเอ็ด
ตัวอย่าง feedback นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2/9
โรงเรียนสตรีศึกษา จังหวัดร้อยเอ็ด ในระหว่างฝึกประสบการณ์วิชาชีพครู