1 of 1

แผนการจัดการเรียนรู้

รายวิชาวิทยาศาสตร์ รหัสวิชา ว12101

หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 เรื่อง ดินรอบตัว เวลา 1 ชั่วโมง

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง ชนิดและส่วนประกอบของดิน เวลา 1 ชั่วโมง

สอนวันที่ 15 ธันวาคม 2564 ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2564

ครูผู้สอน

นางทิพวรรณ นาคินทร์ ตำแหน่ง ครูผู้ช่วย

โรงเรียนวัดโคกเมรุ จังหวัดนครศรีธรรมราช

สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษานครศรีธรรมราช เขต 2

มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด

มาตรฐาน

ว 3.2

ตัวชี้วัดที่

เข้าใจองค์ประกอบและความสัมพันธ์ของระบบโลก กระบวนการเปลี่ยนแปลงภายในโลก และบนผิวโลก ธรณีพิบัติภัย กระบวนการเปลี่ยนแปลงลมฟ้าอากาศและภูมิอากาศโลก รวมทั้งผลต่อสิ่งมีชีวิตและสิ่งแวดล้อม

ป.2/1 ระบุส่วนประกอบของดินและจำแนกชนิดของดินโดยใช้ลักษณะเนื้อดินและการจับตัวเป็นเกณฑ์

จุดประสงค์การเรียนรู้

K P A

สาระการเรียนรู้

กิจกรรมการเรียนรู้

สื่อ/แหล่งการเรียนรู้

การวัดและการประเมินผล

  1. นักเรียนบอกวิธีการสังเกตส่วนประกอบของ

ดินได้ (K)

2. นักเรียนสามารถสังเกตส่วนประกอบ

ของดินได้ (P)

3. นักเรียนมีความมุ่งมั่นในการทำงาน

มีความความอยากรู้อยากเห็น (A)

- ชนิดและส่วนประกอบของดิน

ขั้นที่ 1

ขั้นที่ 2

ขั้นที่ 3

ขั้นนำ

ขั้นสอน

ขั้นสรุป

ครูกล่าวนำ แจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ ต่อด้วยคำถามชวนคิด

ครูสอนเรื่องชนิดของดิน จากนั้นอธิบายลักษณะชนิดของดินแต่ละชนิด มีดินเหนียว ดินร่วน และดินทราย

ต่อด้วยอธิบายส่วนประกอบของดิน และให้นักเรียนชมคลิปการทดลองการอุ้มน้ำของดิน

ครูสรุปบทเรียนเรื่อง ชนิดและส่วนประกอบของดิน และแจ้งเรื่องที่เรียนในบทเรียนครั้งถัดไป

คลิปวีดีโอเรื่องชนิดและส่วนประกอบของดิน

เครื่องมือที่ใช้

วิธีการวัด

คลิปวีดีโอเรื่องชนิดและ

ส่วนประกอบของดิน

1. ตรวจใบงาน