1 of 6

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6(11)พิพิธภัณฑ์การศึกษาแห่งชาติ��

เวลาที่ใช้ 50 นาที

จุดประสงค์การเรียนรู้

บอกและอธิบายวัฒนธรรมองค์กรที่มีผลต่อการอบรมสั่งสอนนักเรียนสวนกุหลาบเป็นบุคลากรที่มีคุณภาพในการรับใช้สังคมและประเทศชาติ ด้วยการสร้างพิพิธภัณฑ์การศึกษาสวนกุหลาบ

2 of 6

ขั้นนำ

  • 1. ครูชี้แจงจุดประสงค์การเรียนรู้
  • 2. ครูตรวจสอบความรู้เดิมของนักเรียนกับพิพิธภัณฑ์การศึกษา

พิพิธภัณฑ์การศึกษาเปิดให้บริการครั้งแรกเมื่อใด

(2545 โดยมีท่านพลเอก เปรม เป็นประธานในพิธีเปิด)

พิพิธภัณฑ์การศึกษาแห่งชาติตั้งที่บริเวณใดของตึกยาว

(ชั้น 1 ตลอดความยาวของตึกยาว)

3 of 6

ขั้นสอน

  • 1.ครูอธิบายความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับพิพิธภัณฑ์การศึกษา
  • (คู่มือนำชมพิพิธภัณฑ์การศึกษา แห่งชาติ แต่งโดย นางจรูญรัตน์ สุวรรณภูสิทธิ์)
  • 2.ครูอธิบายวัฒนธรรมองค์กรที่มีผลต่อการอบรมสั่งสอนนักเรียนสวนกุหลาบเป็นบุคลากรที่มีคุณภาพในการรับใช้สังคมและประเทศชาติ ผ่านคลิปวีดิทัศน์ห้องภูมิปัญญาครูสวนกุหลาบวิทยาลัย

4 of 6

ขั้นสอน

  • 3. ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายโดยใช้คำถามนำการอภิปรายดังนี้
  • ครูสวนกุหลาบวิทยาลัยมีวิธีการสอนอย่างไรนักเรียนจึงสนใจเรียน
  • (มีการออกแบบการสอนให้น่าสนใจ มีความเอาใจใส่นักเรียน)
  • 4. ครูเปิดคลิปเสียงนำชมห้อง จาริกานุสรณ์
  • 5.ครูให้คำถามว่าเหตุใดห้องจาริกานุสรณ์จึงมีช่วยในการพัฒนานักเรียนสวนกุหลาบ
  • (รุ่นน้องได้เห็นรุ่นพี่เป็นแบบอย่าง และอยากมีชื่อตนเองในจาริกานุสรณ์จึงทำให้ขยัน)

5 of 6

ขั้นสรุป

  • 1.ครูและนักเรียนร่วมกันร่วมกันเล่นเกม Vondergo เพื่อประมวลความรู้ของนักเรียน
  • 2. ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายว่า

ถ้านักเรียนได้รับหน้าที่นำชมพิพิธภัณฑ์โรงเรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย นักเรียนจะเลือกรับนำชมห้องไหน

(คำตอบมีความหลากหลาย คิดกับความสนใจของนักเรียน)

ถ้าอยากฝึกเรียนนำชมจะเรียนรู้ได้จากไหน

(ชุมนุมยูเนสโก โรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย

6 of 6

จารึกศิลา

1

พระมหากษัตริย์

2

จากวังสู่วัด

3

บรูพคณาจารย์

4

เกียรติยศ

5

พลเอกเปรม

6

8 นายก

7

จาริกานุสรณ์

8

กิจกรรม

9

หล่อหลอม

10

บูรณาการ

11

สวนปัจจุบัน

12

สัญญาลักษณ์

13

เอกสารโบราณ

14

ภูมิปัญญาครู

15