ครูผู้สอน
นางวิไลลักษณ์ จุลเลษ ตำแหน่ง ครู
โรงเรียนวัดจันดี จังหวัดนครศรีธรรมราช
สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษานครศรีธรรมราช เขต 2
แผนการจัดการเรียนรู้
มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
จุดประสงค์การเรียนรู้ K P A
สาระการเรียนรู้
กิจกรรมการเรียนรู้
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
การวัดและการประเมินผล
รายวิชาวิทยาศาสตร์ รหัสวิชา ว 23102
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1
เรื่อง ไฟฟ้า เวลา 10 คาบ
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5
เรื่อง การต่อตัวต้านทาน เวลา 1 คาบ
สอนวันที่ 16 ธันวาคม 2564
ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2564
มาตรฐาน ว 2.3
เข้าใจความหมายของพลังงาน การเปลี่ยนแปลงและการถ่ายโอนพลังงาน ปฏิสัมพันธ์ระหว่างสสารและพลังงาน พลังงานในชีวิตประจำวัน ธรรมชาติของคลื่น ปรากฏการณ์ที่เกี่ยวข้องกับเสียง แสง และคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า รวมทั้งนำความรู้ไปใช้ประโยชน์
ตัวชี้วัดที่
1. วิเคราะห์ความต่างศักย์ไฟฟ้าและกระแสไฟฟ้าในวงจรไฟฟ้าเมื่อต่อตัวต้านทานหลายตัวแบบอนุกรมและแบบขนานจากหลักฐานเชิงประจักษ์ (ว 2.3 ม. 3/4)
2. เขียนแผนภาพวงจรไฟฟ้าแสดงการต่อตัวต้านทานแบบอนุกรมและขนาน (ว 2.3 ม. 3/5)
1. อธิบายการต่อตัวต้านทานแบบอนุกรมและแบบขนานในวงจรไฟฟ้าได้ (K)
2. เขียนแผนภาพแสดงการต่อตัวต้านทานแบบอนุกรมและแบบขนานในวงจรไฟฟ้าได้ (K)
3. มีความสนใจใฝ่รู้หรืออยากรู้อยากเห็น (A)
4. พอใจในประสบการณ์การเรียนรู้ที่เกี่ยวกับวิทยาศาสตร์ (A)
5. ทำงานร่วมกับผู้อื่นอย่างสร้างสรรค์ (A)
6. สื่อสารและนำความรู้เรื่องการต่อตัวต้านทานในวงจรไฟฟ้าไปใช้ในชีวิตประจำวันได้ (P)
การต่อตัวต้านทานในวงจรไฟฟ้าทำได้ 3 แบบ คือ การต่อตัวต้านทานแบบอนุกรม การต่อตัวต้านทานแบบขนาน และการต่อตัวต้านทานแบบผสม
ขั้นที่ 1 ขั้นดึงความรู้เดิม
ขั้นที่ 2 ขั้นเติมความรู้ใหม่
ขั้นที่ 3 ขั้นสรุป
เวลา 10 นาที
เวลา 30 นาที
เวลา 10 นาที
นักเรียนกิจกรรมก่อนเรียน ด้วย Website Wordwall เพื่อเป็นการทบทวนความรู้เดิม
ครูและนักเรียนศึกษาเรื่องการต่อตัวต้านทาน จากบทเรียนออนไลน์ สไตล์ครูฝ้าย ชุดที่ 5 เรื่องการต่อตัวต้านทาน โดยครูช่วยอธิบายให้นักเรียนเข้าใจ ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายผลจากบทเรียนออนไลน์
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเกี่ยวกับสิ่งแวดล้อม โดยให้นักเรียนทำแบบฝึกกิจกรรมมีชีวิต Live Worksheet
1.บทเรียนออนไลน์ สไตล์ครูฝ้าย
ชุดที่ 5 เรื่อง การต่อตัวต้าทาน
2. Website Wordwall
3. Live Worksheet
เครื่องมือที่ใช้
วิธีการวัด
1. บทเรียนออนไลน์ สไตล์ครูฝ้าย
ชุดที่ 5 เรื่อง การต่อตัวต้าทาน
1. ตรวจใบงาน/ชิ้นงาน
2. สังเกตุพฤติกรรม
แผนการจัดการเรียนรู้
วิชาวิทยาศาสตร์ (ว23101)