1 of 1

แผนการจัดการเรียนรู้

จุดประสงค์การเรียนรู้

รายวิชา ชีววิทยา2 ว31242

เรื่อง การถ่ายทอดลักษณะทางพันธุกรรม

ระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 เวลา 100 นาที

ผู้สอน : นางวัลยา เลื่อนกฐิน

K

P

A

ความสามารถในการแก้ปัญหา

สมรรถนะ

อธิบายกฎของเมนเดล

แก้โจทย์ปัญหาความน่าจะเป็น

ความสนใจใฝ่รู้ ความซื่อสัตย์

สาระการเรียนรู้

กฎการถ่ายทอดลักษณะทางพันธุกรรมของเมนเดล คือ

1. กฎการแยกตัวของยีน (Law of segregation)

2. กฎการรวมตัวกันอย่างอิสระของยีนที่อยู่บนโครโมโซมต่างคู่กัน (Law of independent

assortment)

กระบวนการจัดการเรียนรู้

(ใช้เทคนิคการจัดการเรียนรู้กระบวนการเรียนรู้แบบสืบเสาะหาความรู้(5E))

ขั้นสร้างความสนใจ

นักเรียนติดตั้งแอพพลิเคชั่นเพื่อการเรียนรู้ เรื่อง การถ่ายทอดลักษระทางพันธุกรรม ที่ครูพัฒนาขึ้น ตามคู่มือที่ครูแจกให้ และพิจารณาภาพตัวอย่างครอบครัวซึ่งมีใบหน้าคล้ายคลึงกันจากสื่อการเรียนรู้ในแอพพลิเคชั่น หัวข้อ การศึกษาพันธุกรรมของเมนเดล

ขั้นสำรวจและค้นหา

ขั้นอธิบายและลงข้อสรุป

ขั้นขยายความรู้

ขั้นประเมิน

การวัดผลและประเมินผล

K : ตรวจแบบฝึกหัด ถูกต้องไม่ต่ำกว่าร้อยละ 80

P : ตรวจแบบฝึกหัด ถูกต้องไม่ต่ำกว่าร้อยละ 80

A : ประเมินการทำกิจกรรม ต้องไม่ต่ำกว่าร้อยละ 80

สมรรถนะ : ประเมินการทำกิจกรรม ต้องไม่ต่ำกว่าร้อยละ 80

บันทึกหลังการสอน

นักเรียนร้อยละ 70 อธิบายกฏของเมนเดลและ�แก้โจทย์ปัญหา ถูกต้อง นักเรียนที่ยังอธิบายและทำ�ไม่ถูกต้อง ครูอธิบายเพิ่มเติมและให้แก้ไขในคาบเรียนทันที นักเรียนมีความสนใจใฝ่รู้และความซื่อสัตย์ผ่านเกณฑ์การประเมิน และสามารถแก้ปัญหาได้

นักเรียนศึกษาเนื้อหาการศึกษาพันธุกรรมของเมนเดล การทดลองของเมนเดล ความน่าจะเป็น กฏการแยกและกฏการรวมกลุ่มอย่างอิสระ และการผสมลักษณะเดียว ระหว่างที่นักเรียนกำลังศึกษาเนื้อหา ครูแจกแบบฝึกหัดการถ่ายทอดลักษณะทางพันธุกรรมตามกฏของเมนเดล คนละ 1 ชุด

-นักเรียนทำแบบฝึกหัดหน้า 1, 2 (กำหนดหน้าละ 2 ข้อ) ด้วยตนเอง โดยครูเน้นย้ำเรื่องความซื่อสัตย์ จากนั้นให้นักเรียนแลกเปลี่ยนเรียนรู้ภายในกลุ่ม เพื่อตรวจสอบการเรียนรู้ด้วยตนเอง

-ครูสุ่มเลือกนักเรียนด้วยวงล้อสุ่ม เพื่อออกมาแสดงวิธีทำหน้าชั้นเรียน และสรุปการแก้โจทย์ปัญหาเชื่อมโยงกฎของเมนเดล

นักเรียนทำแบบฝึกหัดหน้า 1, 2 ในข้อที่เหลือ โดยใช้แนวทางจากการสรุปการแก้โจทย์ปัญหาในขั้นอธิบายและลงข้อสรุป โดยครูคอยตรวจสอบและให้การช่วยเหลือ

นักเรียนประเมินตนเองโดยการเล่นเกมตอบคำถามจากแอพลิเคชั่น ครูประเมินแบบฝึกหัดและพฤติกรรมการทำกิจกรรม