1 of 23

MTB-MLE

Reinalynn P. Buhat

2 of 23

Layunin

  1. Napagsusunud-sunod ang mga pangyayari sa tekstong impormasyunal sa pamamagitan ng talakayan, ilustrasyon, awit ,pagsasadula at pagguhit,

  • Natutukoy at nagagamit ang mga pang-abay na panlunan at pamanahon nang wasto.

  • Nababaybay nang wasto ang mga salita satalaan ng talasalitaan at mga salita hango sa kuwentong binasa.

3 of 23

II. Paksa

Aralin 32: Matulunging Pamayanan

Paksa: Pagsusunud-sunod ng mga Pangungusap ayon sa Pangyayari

Pagtukoy at paggamit ng pang-abay na Panlunan at Pamanahon

MT3LC-IVd-i-3.4

MT3G-IVc-d-1.6.1

MT3F-IVa-i-1.6

K M pp. 329-330

PG-pp. 337-339

Kagamitan: tsart

4 of 23

Aralin sa pagbabaybay:

Pag-aralan ang mga salita

  1. matalino
  2. mapangarapin
  3. napakasaya
  4. kamangha-mangha
  5. makabuluhan
  6. umaasa
  7. maganda
  8. sumasagisag

5 of 23

Panlinang na Gawain

Paglinang ng mga Salita:

  1. Naramdaman ni Mariong nadulas ang kamera sa kanyang kamay kaya agad niya itong nasalo ng kabilang kamay..
  2. Pulutin ang mga pirasong papel at mga ballot ng pagkain na nakakalat sa paligid..
  3. Ang mga turista ay namangha nang makita ang magandang lugar s aloob ng kuweba.
  4. Hindi malayo ang kanilang tirahan Naktira lang sila sa malapit.
  5. Nadaganan ang aso sa nahulog na sanga ng puno.

6 of 23

  1. Ano kaya ang sanhi ng ganitong pangyayari?
  2. Ano ang dapat gawin sa mga plastic na nakakalat sa paligid?

7 of 23

Pagganyak na Tanong

Sa kanyang panaginip, may sinabi sa kanya ang plastic. Natakot siya sa kanyang nalaman.

8 of 23

Mga Inaasahang katanungan

  1. Ano ang kanyang napaginipan?

  • Ano ang sinabi ng plastik sa kanya?

  • Bakit siya natakot sa panaginip?

9 of 23

Plastiko

(Mrs. Raquel C. Solis)

10 of 23

Isang maaliwalas na umaga, habang mabilis na naglalakad si Plas patungong paaralan sa kahabaan ng Camino Street, ang maliit niyang bag ay dumulas sa kanyang kamay.

11 of 23

Nagkalat sa lupa ang mga gamit sa loob ng bag niya habang ang limang piso ay gumulong patungo sa kalapit na basurahan. Agad niyang pinulot ang mga kuwaderno at bolpen .

12 of 23

Sinunod niyang pulutin ang barya.Habang pinupulot niya ito ay may nakita siyang maruming plastic na nakalatag sa ilalim ng basurahan.

Nabigla siya nang magsalita ito.

13 of 23

“Kaibigan ako si Plastiko. Pakilagay namn ako sa tamang tapunan.”

Namangha si Plas. Sa matinding pagkabigla nasabi niya, “Bakit ko naman gagawin?”

14 of 23

Sumagot si Plastiko, “kung iiwan mo ako dito. Maari akong tangayin ng malakas na hangin mamaya o bukas. Kasama ko ang mga kaibigan kong plastic nakabara kami sadaluyan ng mga tubig at nakaharang sa agos nito.

15 of 23

Biglang nagmulat ng mata si Plas. Luminga-linga siya sapaligid at hinanap si Plastiko. Pagkatapos, bumuntunghinga siya, “Ah nananaginip lang pala ako !”

Nang sumunod na araw, pinag-iisipan ni Plas ang mahalagang misyon na gagawin niya.

16 of 23

  1. Sino ang mga pangunahing tauhan sa kuwento?

  • Ipaliwanag kung paano makalilikha ng suliranin s akapaligiran si plastiko at mga kaibigan nitot?

  • Ano ang mga suliraning ito? Magbigay ng halimbawa?

  • Ihambing ang kuwento. Sa palagay ba ninyo ay makatotohanan ito? Maari ba itong mangyari? Patunayan ang sagot ninyo.

17 of 23

Paglinang sa Kasanayan

Pagsasadula

Pagsasamuling-kuwento nang pa-rap

Pagsasamuling-kuwento gamit ang usong awit

18 of 23

Gramatikong Kamalayan

Paghahanda

19 of 23

Anong uri ng salita ang pinatutungkulan ng lugar o panahon?

Ang mga salitang nagsasaad kung saan at kailan naganap ang pandiwa ay tinatawag na pang-abay.

Ano ang ipinapahayag ng pang-abay na pamanahon?

Ano ang isinasaad ng pang-abay na panlunan?

20 of 23

Ang pang-abay ay mga salitang naglalarawan ng pandiwa, pang-uri, at kapuwa pang-abay.

Ang pang-abay na pamanahon ay nagsasaad kung kailan naganap, nagaganap, o magaganap ang kilos ng pandiwa.

Ang pang-abay na panlunan ay tumutukoy sa kung saan naganap, nagaganap, o magaganap ang kilos ng pandiwa.

Paglalahat

21 of 23

Gawain 1

Piliin ang pag-abay sa pangungusap at ibigay ang uri nito. Isulat sa iyong sagutang papel.

1. Naglakad kami sa Roxas Boulevard bago nakarating sa bahay.

2. Ang hapunan ay sa ganap na ika-6 nang gabi.

3. Ang ilang kabataang lalaki ay tumakbo patungo sa plasa.

4. Dadalawin namin ang aming kamag-anak sa susunod na Linggo.

5. Natulog si Marilyn sa tent.

Paglalapat

22 of 23

Gawain 2

Piliin ang angkop na pang-abay na pamanahon o pangabay na panlunan upang mabuo ang pangungusap sa ibaba.

  1. May programa sa paaralan pagkatapos ng pagtataas ng watawat kaya si Pia ay pumasok nang (maaga, tanghali, gabi).

  • Magsepilyo tayo ng ngipin (araw-araw, dalawang beses sa isang Linggo, minsan sa isang Linggo)

  • Ang mga mag-aaral ay kailangang magsumite ng kanilang proyekto sa (takdang panahon, pagkatapos ng takdang panahon, isang Linggo).

  • Ang proyekto ay kailangang maisumite ngayon. Ang takdang panahon ay (bukas, sa isang taon, sa araw na ito).

  • Ipinagbabawal sa klase ang paggamit ng cell phone. Tatawag ako sa aking nanay (pagkatapos ng klase, habang nagkaklase, sa isang Linggo).

Pagtataya

23 of 23