1 of 1

สาระสำคัญ

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ ๓ คำกริยาน่ารู้

รายวิชา ภาษาไทย ชั้นประถมศึกษาชั้นปีที่ ๓�ภาคเรียนที่ ๒ ปีการศึกษา ๒๕๖๔ หน่วยที่ ๒ ศึกษาชนิดคำไทย�เวลาเรียน ๑ ชั่วโมง

ครูผู้สอน นางสาวอลิสา ฤทธิ์แก้ว

นักเรียนสามารถ...

K

P

A

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้/การวัดผล

บันทึกหลังสอน

ภาระงาน/ชิ้นงาน

การประเมินผล

รูปแบบ

การจัดกระบวนการการเรียนรู้

มาตรฐาน

ตัวชี้วัด

จุดประสงค์การเรียนรู้

ครูผู้สอน

คำกริยา คือ คำที่แสดง หรือบอกอาการกระทำ หรือบอกสภาพอย่างใดอย่างหนึ่งของคน สัตว์ สิ่งของ

มาตรฐาน ท ๔.๑

  • อธิบายความหมายของคำกริยาได้
  • บอกหน้าที่ของคำกริยาได้

- เขียนคำกริยาได้

- มีมารยาทในการฟัง การพูด การอ่าน และการเขียน

ON LINE

  • ใบกิจกรรม

- ประเมินจากการส่งงานผ่านไลน์

- สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในการเข้าร่วมกิจกรรม

.............................................

( นางสาวอลิสา ฤทธิ์แก้ว)�ครูประจำชั้น

ขั้นนำ

๑. ครูกล่าวทักทายนักเรียน ผ่านไลน์กลุ่ม�ขั้นสอน

๒. ให้นักเรียนยกตัวอย่าง คำกริยา ที่เคยพบเจอในชีวิตประจำวัน

ขั้นสอน

๓. ครูส่งวิดีโอให้นักเรียนดู

ขั้นสรุป

๔. ครูสรุปสาระสำคัญ ชื่นชมนักเรียนและผู้ปกครองที่ให้ความร่วมมือในการเรียนรู้

๕. เด็กทำงานลงในสมุด ถ่ายภาพ คลิปวิดีโอขณะทำงาน และผลงานที่สำเร็จส่งผ่าน Line ชั้นเรียนื มีการพูดคุย สอบถาม สนทนาผ่านโทรศัพท์และ Line ชั้นเรียน

เครื่องมือ/สื่อ

  • ไลน์กลุ่ม
  • ใบกิจกรรม
  • คลิปการสอน

ลงชื่อ

.............................................

( นายวิโรจน์ นุ่นสังข์)�ผู้อำนวยการโรงเรียนราชประชานุเคราะห์ ๖

สาระที่ ๔

หลักการใช้ภาษาไทย

ท ๔.๑ ป.๓/๒ ระบุชนิดและหน้าที่ของคำในประโยค

ท ๔.๑ ป.๓/๔ แต่งประโยคง่าย ๆ

สาระการเรียนรู้

คำกริยา