แผนการจัดการเรียนรู้
หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 วัสดุในชีวิตประจำวัน
กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
รายวิชา : ว 23101 ระดับชั้น : ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5
เรื่อง : ผลิตภัณฑ์เซรามิก เวลา : 1 ชั่วโมง
ครูผู้สอน นางสาวพวงเพชร แก้วดวง
ปีการศึกษา
2568
K
P
A
นักรียนสามารถระบุสมบัติทางกายภาพของเซรามิกได้
มาตรฐานการเรียนรู้/ ตัวชี้วัด
เลือกใช้วัสดุประเภทเซรามิกไปใช้ประโยชน์ได้อย่างเหมาะสม
ตระหนักถึงคุณค่าของการใช้ เซรามิก
สาระการเรียนรู้แกนกลาง
เซรามิกเป็นวัสดุที่ผลิตจากดิน หิน ทราย และ
แร่ธาตุต่าง ๆ จากธรรมชาติ และส่วนมากจะผ่านการเผาที่อุณหภูมิสูง เพื่อให้ได้เนื้อสารที่แข็งแรง เซรามิกสามารถทำเป็นรูปทรงต่าง ๆ ได้ สมบัติทั่วไปของเซรามิกจะแข็งทนต่อการสึกกร่อนและเปราะสามารถนำไปใช้ประโยชน์ได้ เช่น ภาชนะที่เป็นเครื่องปั้นดินเผา ชิ้นส่วนอิเล็กทรอนิกส์
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
โรงเรียนบ้านกระทุ่มเครือ
ว21101
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
สาระสำคัญ/ ความคิดรวบยอด
ว 2.1 ม.3/1 ระบุสมบัติทางกายภาพและการใช้ประโยชน์วัสดุประเภทพอลิเมอร์ เซรามิก และวัสดุผสม โดยใช้หลักฐานเชิงประจักษ์และสารสนเทศ
จุดประสงค์การเรียนรู้
เซรามิกเป็นเป็นวัสดุที่ผลิตจากดิน หิน ทราย และแร่ธาตุต่าง ๆ จากธรรมชาติ และส่วนมากจะผ่านการเผาที่อุณหภูมิสูงเพื่อให้ได้เนื้อสารที่แข็งแรง เซรามิกสามารถทำเป็นรูปทรงต่าง ๆ ได้ มีลักษณะแข็ง ทนต่อการสึกกร่อนแต่เปราะ จึงสามารถนำไปใช้ประโยชน์ได้ เช่น ภาชนะที่เป็นเครื่องปั้นดินเผา ชิ้นส่วนอิเล็กทรอนิกส์
1. ความสามารถในการสื่อสาร
2. ความสามารถในการคิด
1) ทักษะการสังเกต
2) ทักษะการตีความหมายข้อมูลและลงข้อสรุป
3. ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
1. มีวินัย รับผิดชอบ 2. ใฝ่เรียนรู้
3. มุ่งมั่นในการทำงาน
ขั้นที่ 1 เตรียมการสอน
ปีการศึกษา
2568
กิจกรรมการเรียนรู้
ครูและนักเรียนสรุปความรู้ร่วมกัน และครูประเมินผลการเรียรู้ของนักเรียน โดยครูอธิบายเพิ่มเติมเพื่อให้นักเรียนมีความรู้ความเข้าใจที่ถูกต้อง
ครูนำหม้อดินเผา จานกระเบื้อง แก้วน้ำ ที่เตรียมมาร่วมกันอภิปรายลักษณะทางกายภาพ เพื่อให้ได้ข้อสรุปว่า เซรามิกมีรูปทรงที่แตกต่างกัน โดยสมบัติทั่วไปของเซรามิกจะแข็งเปราะทนต่อการสึกกร่อน ตัวอย่างเช่น
เครื่องปั้นดินเผา : มีเนื้อละเอียด มีสีน้ำตาลแดง ทึบแสง เมื่อเคาะแล้วเสียงจะไม่กังวาน
จานกระเบื้อง : มีเนื้อละเอียด สีขาว ทึบแสง เมื่อเคาะแล้วเสียงจะกังวาน
แก้วน้ำ : มีเนื้อละเอียด ใส บางชนิดมีหลายสี โปร่งใส เมื่อเคาะแล้วเสียงจะกังวาน
1. ครูถามคำถาม Key Question จากหนังสือเรียนรายวิชาพื้นฐานวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี ม.3� เล่ม 1 ว่า ผลิตภัณฑ์รอบตัวใดบ้างที่เป็นเซรามิก และวัตถุดิบที่ใช้ผลิตคืออะไร
2. ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับเซรามิก แล้วถามคำถามนักเรียนเกี่ยวกับเซรามิกว่า เซรามิกคืออะไร
3. ครูแจกใบงานที่ 3.1 เรื่อง เซรามิก ให้กับนักเรียนทุกคน แล้วให้นักเรียนจับคู่กับเพื่อนร่วมกันอภิปรายข้อมูลเพื่อทำใบงานที่ 3.1 ตอนที่ 1 แล้วนำมาส่งครู
4. ให้นักเรียนแบ่งกลุ่มใหม่ กลุ่มละ 5-6 คน แล้วครูนำผลิตภัณฑ์เซรามิกที่เตรียมมา เช่น หม้อดินเผา จานกระเบื้อง แก้วน้ำ มาให้นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันตรวจสอบลักษณะทางกายภาพ เช่น ลักษณะของเนื้อวัสดุ การยอมให้แสงผ่าน เสียงที่เกิดจากการเคาะ แล้วบันทึกผลลงในใบงานที่ 3.1 ตอนที่ 2
ขั้นบรรยาย
โรงเรียนบ้านกระทุ่มเครือ
ว21101
ขั้นสอน
2. ภาพตัวอย่างผลิตภัณฑ์ที่ทำจากเซรามิกเพื่อใช้ประกอบการบรรยาย หรือ PPT หน่วยการเรียนรู้ที่ 3
3. ครูเตรียมข้อมูลเกี่ยวกับเซรามิก สมบัติ วัตถุดิบ และกระบวนการผลิต
ขั้นนำ
นักเรียนและครูร่วมกันสรุปว่า “เซรามิกเป็นวัสดุที่ผลิตจากดิน หิน ทราย และแร่ธาตุต่าง ๆ จากธรรมชาติ และส่วนมากผลิตภัณฑ์เซรามิกจะผ่านกระบวนการเผาที่อุณหภูมิสูงเพื่อให้ได้เนื้อสารที่แข็งแรง โดยเซรามิกสามารถทำเป็นรูปทรงต่าง ๆ ได้ ซึ่งสมบัติทั่วไปของเซรามิก คือ แข็งแต่เปราะ สามารถทนต่อการสึกกร่อนได้ และเนื่องจากเซรามิกประกอบด้วยวัตถุดิบที่แตกต่างกันทำให้มีสมบัติที่แตกต่างกัน และสมบัติที่แตกต่างกันนี้จึงสามารถนำไปใช้ประโยชน์ได้หลากหลาย เช่น เครื่องปั้นดินเผา กระถางต้นไม้ เครื่องกระเบื้อง ถ้วยชาม สุขภัณฑ์ แก้ว กระจก แก้วน้ำ”
ขั้นที่ 4 ติดตามผล
1. ตรวจสอบความเข้าใจโดยให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี ม.3 เล่ม 1 หน่วยที่ 3 เรื่อง เซรามิก
2. ให้นักเรียนตอบคำถาม Topic Questions ลงในสมุดประจำตัวนักเรียน เพื่อประเมินความรู้ของตนเอง
ขั้นที่ 5 วัดผล
3. ครูตรวจแบบฝึกหัดวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี ม.3 เล่ม 1
4. ครูตรวจใบงานที่ 3.1 เรื่อง เซรามิก
5. ครูตรวจคำตอบ Topic Questions ในสมุดประจำตัวนักเรียน เพื่อเมินความรู้ความเข้าใจของนักเรียน
6. ให้นักเรียนประเมินวิธีการสอนของครูผู้สอน โดยครูอาจถามนักเรียนว่า หรือให้นักเรียนเสนอแนะเกี่ยวกับวิธีการสอนเพื่อครูจะได้นำข้อเสนอไปปรับใช้กับการสอนในครั้งต่อไป
ขั้นประเมิน
ขั้นสรุป
สื่อ/ แหล่งการเรียนรู้
คุณลัษณะอันพึงประสงค์
โรงเรียนบ้านกระทุ่มเครือ
ว21101
ขั้นประเมิน
สื่อการเรียนรู้
1) หนังสือเรียนรายวิชาพื้นฐานวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี ม.3 เล่ม 1 หน่วยการเรียนรู้ที่ 3� วัสดุในชีวิตประจำวัน
2) แบบฝึกหัดวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี ม.3 เล่ม 1 หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 วัสดุในชีวิตประจำวัน
3) ใบงานที่ 3.1 เรื่อง เซรามิก
4) ภาพประกอบการสอน เช่น ผลิตภัณฑ์จากเซรามิก
5) PowerPoint เรื่อง วัสดุในชีวิตประจำวัน
6) สมุดประจำตัวนักเรียน
แหล่งการเรียนรู้
1) ห้องเรียน
2) อินเทอร์เน็ต
โรงเรียนบ้านกระทุ่มเครือ
ว21101
รายการวัด | วิธีการ | เครื่องมือ | เกณฑ์การประเมิน |
7.1 ประเมินระหว่างการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 1) เซรามิก | - ตรวจใบงานที่ 3.1 - ตรวจสมุดประจำตัว หรือแบบฝึกหัด วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี ม.3 เล่ม 1 | - ใบงานที่ 3.1 - สมุดประจำตัว หรือ แบบฝึกหัดวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี ม.3 เล่ม 1 |
- ร้อยละ 60� ผ่านเกณฑ์
|
2) การนำเสนอผลงาน/� ผลการปฏิบัติกิจกรรม | - ประเมินการนำเสนอ� ผลงาน/ผลการปฏิบัติกิจกรรม
| - แบบประเมินการนำเสนอผลงาน | - ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ |
3) พฤติกรรมการทำงานรายบุคคล | - สังเกตพฤติกรรม� การทำงานรายบุคคล | - แบบสังเกตพฤติกรรม� การทำงานรายบุคคล | - ระดับคุณภาพ 2� ผ่านเกณฑ์ |
4) พฤติกรรมการทำงานกลุ่ม | - สังเกตพฤติกรรม� การทำงานกลุ่ม | - แบบสังเกตพฤติกรรม� การทำงานกลุ่ม | - ระดับคุณภาพ 2� ผ่านเกณฑ์ |
5) คุณลักษณะอันพึงประสงค์
| - สังเกตความมีวินัย รับผิดชอบ ใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่นในการ ทำงาน | - แบบประเมินคุณลักษณะ อันพึงประสงค์ | - ระดับคุณภาพ 2� ผ่านเกณฑ์ |
การวัดและประเมินผล
K
P
A
ใบงาน
K
P
A
ใบงาน