1 of 33

ประกอบหนังสือเรียน เทคโนโลยี (การออกแบบและเทคโนโลยี) ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 9

กลไก ไฟฟ้า และอิเล็กทรอนิกส์เบื้องต้น 1

2 of 33

เข้าใจหลักการของกลไก วงจรไฟฟ้าและอิเล็กทรอนิกส์เบื้องต้น

จุดประสงค์การเรียนรู้

3 of 33

สาระสำคัญ

กลไก

ไฟฟ้า

อิเล็กทรอนิกส์เบื้องต้น

Basic of Electronics

Electricity

Mechanism

4 of 33

กิจกรรมการเรียนรู้

5 of 33

สำรวจความรู้ก่อนเรียน

  • ในชีวิตประจำวันนักเรียนใช้สิ่งอำนวยความสะดวกอะไรบ้าง
  • นักเรียนคิดว่าสิ่งอำนวยความสะดวกที่ยกตัวอย่างมานั้นมีกลไกหรือไม่
  • นักเรียนเคยได้ยินหรือรู้ความหมายของคำว่า “กลไก” มาบ้างหรือไม่เรียนคิดว่า “กลไก” หมายถึงอะไร

คำถามชวนคิด

?

?

6 of 33

กลไก (Mechanism)

ยังสามารถ ผ่อนแรง ให้ทำงานได้ง่าย มีประสิทธิภาพ

หมายถึงอะไร

ทำหน้าที่ส่งผ่านการเคลื่อนที่

จากต้นทางไปยังปลายทางของการเคลื่อนที่

ความเร็ว ลักษณะการเคลื่อนที่

ส่วนของอุปกรณ์

ทำให้มีการเปลี่ยนตำแหน่ง

หรือเปลี่ยนทิศทาง

นอกจากนี้

ยังสามารถช่วยผ่อนแรงให้ทำงานง่าย มีประสิทธิภาพ

กลไก

7 of 33

กลไก (Mechanism)

กลไกในสิ่งของจะต้องมีการควบคุมการทำงานเสมอ

กล ก

8 of 33

กลไก (Mechanism)

ไขควง

เป็นกลไกหรือไม่

9 of 33

นักเรียนลองตอบคำถามต่อไปนี้

คำถาม

แนวคำตอบ

แรงที่ใช้ในการขันสกรูด้วยไขควงด้ามใหญ่ กับด้ามเล็กแตกต่างกันหรือไม่ อย่างไร

ไขควงถือเป็นอุปกรณ์ช่วยผ่อนแรง ทำให้ทำงานได้ง่ายขึ้นใช่หรือไม่ อย่างไร

ไขควงเป็นอุปกรณ์ที่ทำหน้าที่ส่งผ่านการเคลื่อนที่หรือไม่ อย่างไร

แตกต่างกันการขันสกรูด้วยไขควงด้ามใหญ่ใช้แรงน้อยกว่าการขันสกรูด้วยไขควงด้ามเล็ก

ใช่ ทำให้เราขันสกรูได้ง่ายขึ้น

เป็นโดยเป็นการส่งผ่านการเคลื่อนที่จากด้าม ไปยังปากไขควง

10 of 33

ไขควง กับล้อและเพลา

ไขควงมีกลไก เพราะเป็นอุปกรณ์ที่ทำหน้าที่ส่งผ่านการเคลื่อนที่จากด้ามไขควงไปยังไขควงซึ่งช่วยผ่อนแรงในการทำงาน

ไขควงมีกลไก เพราะเป็นอุปกรณ์ที่ทำหน้าที่ส่งผ่านการเคลื่อนที่จากด้ามไขควงไปยังไขควงซึ่งช่วยผ่อนแรงในการทำงาน

ล้อ

เพลา

ล้อ

เพลา

ไขควง

11 of 33

กิจกรรมเสนอแนะที่ 9.1

ไขควงมีกลไก เพราะเป็นอุปกรณ์ที่ทำหน้าที่ส่งผ่านการเคลื่อนที่จากด้ามไขควงไปยังไขควงซึ่งช่วยผ่อนแรงในการทำงาน

ชุดสาธิตล้อและเพลาอย่างง่าย

ล้อและเพลา เป็นกลไกอย่างง่ายที่ช่วยผ่อนแรงในการทำงาน ประกอบด้วยวัตถุทรงกระบอก 2 อันที่มีขนาดแตกต่างกันและอยู่ติดกัน วัตถุที่มีขนาดใหญ่กว่าเรียกว่า ล้อ และวัตถุที่มีขนาดเล็กกว่าเรียกว่า เพลา เมื่อล้อหมุนจะทำให้อีกส่วนหมุนตาม

12 of 33

ชุดสาธิตล้อและเพลาอย่างง่าย

แรงที่ใช้ในการหมุนที่ล้อ และหมุน ที่เพลาต่างกันหรือไม่อย่างไร?

13 of 33

กิจกรรมเสนอแนะที่ 9.1

ไขควงมีกลไก เพราะเป็นอุปกรณ์ที่ทำหน้าที่ส่งผ่านการเคลื่อนที่จากด้ามไขควงไปยังไขควงซึ่งช่วยผ่อนแรงในการทำงาน

แรงที่ใช้ในการหมุนล้อ (ฝาวงกลม) กับแรงที่ใช้ในการหมุนเพลา (ดินสอ) เพื่อยกดินน้ำมันให้ลอยขึ้น แตกต่างกันหรือไม่อย่างไร

นักเรียนลองคาดคะเนว่า

เพลา

ล้อ

การคาดคะเน

จำนวนนักเรียน (คน)

แรงที่ใช้หมุนล้อ มากกว่า แรงที่ใช้หมุนเพลา

แรงที่ใช้หมุนล้อ เท่ากับ แรงที่ใช้หมุนเพลา

แรงที่ใช้หมุนล้อ น้อยกว่า แรงที่ใช้หมุนเพลา

14 of 33

ไขควง กับล้อและเพลา

ไขควง กับ ล้อและเพลา

เป็นกลไกประเภทเดียวกัน

หรือไม่อย่างไร?

ล้อ

เพลา

ไขควง

15 of 33

สรุปหลักการทำงานของล้อและเพลา

ไขควงมีกลไก เพราะเป็นอุปกรณ์ที่ทำหน้าที่ส่งผ่านการเคลื่อนที่จากด้ามไขควงไปยังไขควงซึ่งช่วยผ่อนแรงในการทำงาน

  • ล้อและเพลาจะหมุนไปด้วยกัน กล่าวคือ ถ้าล้อหมุนได้ 1 รอบ เพลาก็จะหมุนได้ 1 รอบ ด้วยเช่นกัน หรือในทางตรงกันข้าม ถ้าเพลาหมุนได้ 1 รอบ ล้อก็จะหมุนได้ 1 รอบ เช่นกัน
  • การใช้งานล้อและเพลาทำได้ 2 ลักษณะ คือ
  • ออกแรงหมุนล้อ จะทำให้เพลาหมุน ช่วยผ่อนแรง
  • ออกแรงหมุนเพลา จะทำให้ล้อหมุน ไม่ช่วยผ่อนแรง

ล้อ

เพลา

16 of 33

คำถามชวนคิด

ไขควงมีกลไก เพราะเป็นอุปกรณ์ที่ทำหน้าที่ส่งผ่านการเคลื่อนที่จากด้ามไขควงไปยังไขควงซึ่งช่วยผ่อนแรงในการทำงาน

นอกจากล้อและเพลาแล้วยังมีกลไกอะไรอีกบ้าง

และพบในสิ่งของเครื่องใช้ใด?

17 of 33

ตัวอย่างการนำกลไกล้อและเพลาไปประยุกต์ใช้งาน

ล้อ

เพลา

ล้อ

เพลา

ล้อ

เพลา

18 of 33

หรือโปรตอน นามา

ไฟฟ้าและอิเล็กทรอนิกส์

ในการออกแบบและสร้างชิ้นงาน

นอกจากล้อและเพลาแล้ว

เรายังต้องใช้ความรู้ด้านไฟฟ้า

และอิเล็กทรอนิกส์ด้วยเช่นนั้น

19 of 33

หรือโปรตอน นามา

ทบทวนความรู้วงจรไฟฟ้าอย่างง่าย

วงจรขนาน

วงจรอนุกรม

20 of 33

คำถามชวนคิด

?

?

นักเรียนคิดว่าไฟฟ้ามีความจำเป็นต่อชีวิตประจำวัน

หรือไม่ อย่างไร

ไฟฟ้าคืออะไร

21 of 33

คำถามชวนคิด

อิเล็กทรอนิกส์คืออะไร

นักเรียนคิดว่าอิเล็กทรอนิกส์เกี่ยวข้องกับไฟฟ้าอย่างไร

?

22 of 33

หรือโปรตอน นามา

ไฟฟ้าและอิเล็กทรอนิกส์

ไฟฟ้า

อิเล็กทรอนิกส์

หมายถึง พลังงานรูปแบบหนึ่งที่เกี่ยวข้องกับการเคลื่อนที่ของอิเล็กตรอนหรือโปรตอน นำมาใช้ในการเปลี่ยนเป็นพลังงานรูปแบบอื่น ๆ ได้ เช่น แสงสว่าง ความร้อน เสียง

คือ อุปกรณ์ที่ควบคุมการเคลื่อนที่ของกระแสไฟฟ้า ซึ่งอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์มีหลายชนิด เช่น ตัวต้านทาน หลอดแอลอีดี ไดโอด

23 of 33

หรือโปรตอน นามา

ตัวอย่างวงจรไฟฟ้าของไฟฉาย

ไฟฟ้า

ส่วนประกอบที่สำคัญของถ่านไฟฉาย

  1. แหล่งกำเนิดไฟฟ้า คือ แบตเตอรี่ ทำหน้าที่จ่ายไฟฟ้ากระแสตรงให้อุปกรณ์ต่าง ๆ ภายในไฟฉาย
  2. ตัวนำไฟฟ้า คือสายไฟหรือโลหะที่เชื่อมต่ออุปกรณ์ต่าง ๆ ในวงโจร
  3. อุปกรณ์ไฟฟ้า คือ อุปกรณ์ที่เปลี่ยนพลังงานไฟฟ้าเป็นพลังงานรูปอื่น เช่น หลอดไฟ

แบตเตอรี่

สวิตช์

หลอดไฟ

ตัวนำไฟฟ้า

24 of 33

หรือโปรตอน นามา

อุปกรณ์ไฟฟ้าที่ทำให้เกิดแสง

อิเล็กทรอนิกส์

25 of 33

วงจรไฟฟ้าอย่างง่าย

นักเรียนคิดว่าหลอดไฟ ก หรือ ข สว่างกว่ากัน

หลอดไฟ ก

หลอดไฟ ข

26 of 33

กิจกรรมเสนอแนะที่ 9.2 เรื่อง สมบัติและหน้าที่ของตัวต้านทาน

การคาดคะเน 

ผลจากการสังเกต

ความสว่างของหลอดไฟเมื่อไม่มีตัวต้านทานอยู่ในวงจร

◻ มากกว่า

◻ มากกว่า

ความสว่างของหลอดไฟเมื่อมีตัวต้านทานอยู่ในวงจร

◻ เท่ากับ

◻ เท่ากับ

◻ น้อยกว่า

◻ น้อยกว่า

27 of 33

วงจรไฟฟ้าอย่างง่าย

จากผลการทดลองที่ได้ ปริมาณกระแสไฟฟ้าที่ผ่านหลอดไฟที่มีตัวต้านทานอยู่ในวงจรเมื่อเทียบกับปริมาณกระแสไฟฟ้าที่ผ่านหลอดไฟที่ไม่มีตัวต้านทานอยู่ในวงจรเป็นอย่างไร ทราบได้อย่างไร

ตอบ …………………………………………………………………………………………………………………

สิ่งที่ผู้เรียนได้คาดคะเนไว้เหมือนหรือแตกต่างจากสิ่งที่สังเกตได้จากการทดลองอย่างไร และคิดว่าเป็นเพราะเหตุใด

ตอบ …………………………………………………………………………………………………………………

28 of 33

สรุป

ปริมาณกระแสไฟฟ้าในวงจรที่มีตัวต้านทานมีค่าน้อยกว่าปริมาณกระแสไฟฟ้าในวงจรที่ไม่มีตัวต้านทาน

เราใช้ตัวต้านทานในการควบคุมปริมาณกระแสไฟฟ้าในวงจร”

29 of 33

อุปกรณ์ไฟฟ้าและอิเล็กทรอนิกส์

DT มัธยมศึกษาปีที่ 1

ชื่ออุปกรณ์/หน้าที่

ลักษณะ

สัญลักษณ์

ตัวอย่างการใช้งาน

แบตเตอรี่ เป็นแหล่งกำเนิดไฟฟ้ากระแสตรง มีหลายชนิด เช่น AA, AAA

ใช้ในของเล่นหลายๆ ชนิด พัดลมมือถือ รีโมทโทรทัศน์

นาฬิกาแขวนผนัง

สวิตช์ ทำหน้าที่ตัดต่อวงจรไฟฟ้าเพื่อควบคุมการไหลของกระแสไฟฟ้า

พบในเครื่องใช้ไฟฟ้าต่างๆ เช่น โคมไฟ ไฟฉาย �กาต้มน้ำ

ตัวต้านทาน ทำหน้าที่ จำกัดการไหลของกระแสไฟฟ้าที่ผ่านวงจรไฟฟ้า

พบได้ในวงจรไฟฟ้าทั่วไป

30 of 33

อุปกรณ์ไฟฟ้าและอิเล็กทรอนิกส์

DT มัธยมศึกษาปีที่ 1

ชื่ออุปกรณ์/หน้าที่

ลักษณะ

สัญลักษณ์

ตัวอย่างการใช้งาน

ไดโอดเปล่งแสง หรือ LED เป็นอุปกรณ์ที่เปลี่ยนพลังงานไฟฟ้าเป็นแสง ซึ่งใช้พลังงานน้อยกว่าหลอดแบบไส้มาก

ป้ายโฆษณา สัญญาณไฟ

ไฟท้ายรถยนต์ ไฟฉาย

บัซเซอร์ หรือออดไฟฟ้า เป็นลำโพงอิเล็กทรอนิกส์แบบแม่เหล็กหรือแบบเปียโซที่มีวงจรกำเนิดความถี่อยู่ภายใน

ออดไฟฟ้าหน้าบ้านหรือบนรถประจำทาง สัญญาณเตือนภัย

31 of 33

อุปกรณ์ไฟฟ้าและอิเล็กทรอนิกส์

DT มัธยมศึกษาปีที่ 1

ชื่ออุปกรณ์/หน้าที่

ลักษณะ

สัญลักษณ์

ตัวอย่างการใช้งาน

หลอดไฟ เป็นอุปกรณ์ที่เปลี่ยนพลังงานไฟฟ้าเป็นแสง

ไฟฉาย โคมไฟ หลอดไฟให้แสงตามบ้าน

มอเตอร์ เป็นอุปกรณ์ที่เปลี่ยนพลังงานไฟฟ้าให้เกิดการเคลื่อนที่

ใช้ในของเล่นหลาย ๆ ชนิด รถบังคับวิทยุ พัดลมมือถือ เครื่องเล่นดีวีดี

M

32 of 33

กิจกรรมที่ 5.1 กลไก ล้อและเพลา หรือวงจรอิเล็กทรอนิกส์

รถมอเตอร์ไฟฟ้า

พัดลมมือถือ

สเกตบอร์ด

เทียนไฟฟ้า

 

 

 

กลไกล้อและเพลา

ใช้ที่ส่วนใด

กลไกล้อและเพลา

ใช้ที่ส่วนใด

กลไกล้อและเพลา

ใช้ที่ส่วนใด

กลไกล้อและเพลา

ใช้ที่ส่วนใด

ไฟฟ้าและอิเล็กทรอนิกส์

ใช้ที่ส่วนใด

ไฟฟ้าและอิเล็กทรอนิกส์

ใช้ที่ส่วนใด

ไฟฟ้าและอิเล็กทรอนิกส์

ใช้ที่ส่วนใด

ไฟฟ้าและอิเล็กทรอนิกส์

ใช้ที่ส่วนใด

คำถาม ผู้เรียนคิดว่าสิ่งของเครื่องใช้ต่อไปนี้ใช้กลไกล้อและเพลาและอุปกรณ์ไฟฟ้าอิเล็กทรอนิกส์หรือไม่ ถ้าใช่ให้ใส่เครื่องหมาย

ลงใน และอธิบายว่าใช้ที่ส่วนใดหรืออุปกรณ์ใดของสิ่งของเครื่องใช้นั้น

33 of 33

สรุปบทเรียน

ไฟฟ้าและอิเล็กทรอนิกส์มีความสำคัญในการดำรงชีวิตของมนุษย์ เนื่องจากช่วยอำนวยความสะดวกสบาย และเพิ่มประสิทธิภาพในการทำงานของมนุษย์ เป็นส่วนที่สำคัญของสิ่งของเครื่องใช้ต่าง ๆ เช่น ตู้เย็น พัดลม โทรทัศน์ สว่านไฟฟ้า ฯลฯ

ดังนั้น การเรียนรู้เรื่องไฟฟ้าและอิเล็กทรอนิกส์จึงมีความสำคัญที่ช่วยให้การสร้างหรือพัฒนาสิ่งของเครื่องใช้เหล่านั้นให้มีประสิทธิภาพและสามารถตอบสนองต่อความต้องการของมนุษย์ได้ดียิ่งขึ้น