Page 1 of 5

แผนการจัดประสบการณ์อนุบาล1

สาระที่4เรื่อง สิ่งต่างๆรอบตัวเด็ก หนว่ยการเรียนรู้เรื่อง สี กิจกรรมนํา้นมผสมสี

สอนวันที่1 วันที่ 9 มีนาคม 2560 เวลา 10.00. น.

จุดประสงค์การเรียนรู้

1.เพื่อให้เด็กได้ใช้กล้ามเนื้อมัดเล็ก ประสานสัมพันธ์ระหว่างมือกับตา

2.เพื่อให้เด็กเกิดความสนุกสนานในการทํากิจกรรม

3.เพื่อฝีกการทํางานเป็นกลุ่ม และรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่น

4. เพื่อให้เด็กเกิดการเรียนรู้เรื่องสีและการเปลี่ยนแปลงของสีเมื่อทําปฎิกิริยากับสารเคมี เกิดการเรียนรู้

ดังนี้

-ซัลไลต์ทําปฎิกิริยากับสี โดยนมสดเป็นตัวทําละลายก่อให้เกิดการเปลี่ยนแปลงของๆเหลว

-เพื่อให้เด็กได้เรียนรู้รูปทรงและรูปร่างของอุปกรณ์ที่ใช้ในการทํากิจกรรมนมผสมสี

-เพื่อให้เด็กได้เห็นการกระจายของสีในรูปแบบต่างๆ

-เพื่อให้เด็กเรียนรู้นวัตกรรมใหม่ๆที่นํามาใช้ในการทํากิจกรรมนํา้นมผสมสี

สถานการณ์

ในการจัดกิจกรรมนมผสมสีเป็นกิจกรรมที่เปิดโอกาสให้ผู้เรียนได้ศึกษา ค้นคว้าและลงมือปฏิบัติด้วย

ตนเองตามความสามารถ และความสนใจ โดยอาศัยกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ หรือกระบวนการอื่นใดไป

ใช้ในการศึกษาหาคําตอบ โดยมีครูผู้สอนคอยกระตุ้นแนะนําและให้คําปรึกษาแก่ผู้เรียนอย่างใกล้ชิด

กิจกรรมนมผสมสี เป็นการส่งเสริมให้เด็กได้รู้จักการทําความสะอาดจาน ชาม ในชีวิตประจําวันของเราพัฒนา

ทักษะความรู้เกี่ยวกับกิจกรรมการเรียนรู้แบบสะเต็ม(Stem)เป็นอย่างมาก เพื่อพัฒนาความรับผิดชอบเรื่องการ

ล้างจานทําความสะอาดอุปกรณ์เครื่องใช้ที่เปื้อนไขมันกิจกรรมนี้จึงมุ่งให้แต่ละคนต้องรับผิดชอบต่อตนเอง

ด้วยทัศนะที่ว่าเมื่อทุกคนรับผิดชอบต่อตนเองได้ ก็จะไม่เป็นภาระต่อสังคม

สาระการเรียนรู้

นมผสมสี

วิทยาศาสตร์

แรงตึงผิวแตก

ออกจากกันเมื่จุ

จุ่มนํา้ยาล้าง

จาน

วิศวกรรมศาสตร์

รูร่างของชิ้นงานของกิจกรรม

นมผสมสี

เทคโนโลยี

นํานวัตกรรมมาปรับ

ใช้กับชิ้นงานงาน

คณิตศาสตร์

รูปร่าง รูปทรง

ของภาชนะที่นํา

มาทํากิจกรรม

Page 2 of 5

ประสบการณ์สําคัญ

1.ด้านร่างกาย

- การเคลื่อนไหวส่วนต่างๆของร่างกาย

- การประสานสัมพันธ์ระหว่างมือกับตา

2.ด้านอารมณ์และจิตใจ

- การแสดงปฏิกิริยาโต้ตอบต่อกิจกรรมที่ทํา

3.ด้านสังคม

- การทํางานร่วมกับผู้อื่น

- การวางแผน ตัดสินใจ ลงมือปฏิบัติ

- การแลกเปลี่ยนความคิดเห็น เคารพการตัดสินใจของผู้อื่น

4.ด้านสติปัญญา

- การเปรียบเทียบลักษณะ ของสี การเคลื่อนที่ของสี กระดาษที่สีซึมผ่าน

กิจกรรม

ขั้นนํา

1.กําหนดปัญหา ขั้นตั้งสมมติฐาน

1.1 ครูแนะนํากิจกรรม

1.2 ครูใช้คําถามกระตุ้นการคิดของเด็ก “เด็กๆ มีใครเคยเห็นนมผสมสีไหมค่ะ สีเต้นระบําเป็นยังไงเอ่ย

เรามาดูกันดีไหมคะ ว่านมผสมสี จะเป็นอย่างไร ลองมาดูกัน"

ขั้นตั้งสมมติฐาน

-เด็กและครูร่วมสนทนาเกี่ยวกับคําตอบที่น่าจะเป็นไปได้ของปัญหา

ขั้นสอน

3.ขั้นรวบรวมข้อมูล

- 3.1 ครูแนะนําอุปกรณ์ที่จะมาทํากิจกรรม

- 3.2 ครูแนะนําขั้นตอนการทํากิจกรรมนมผสมสี

- 3.3เทนมลงในถาดที่เตรียมไว้ผสมสีผสมอาหารลงในนม

- 3,4 หยดสีผสมอาหารลงไปในนม4-5หยด หยดละสี

- 3.5เอาคัตเติ้ลบัตจุ่มนํา้ยาซัลไลต์แล้วจุ่มลงไปในสีผสมอาหาร ลงไปในถาด นมที่หยดสีผสมอาหารลงไป

- 3.6ครูให้เด็กลงมือปฏิบัติตามขั้นตอน โดยครูให้คอยให้คําแนะนําและช่วยเหลือ

4. ขั้นวิเคราะห์ข้อมูล

4.1 ครูใช้คําถามในการกระตุ้นการคิดของเด็ก “เด็กๆคะนมผสมสีมีลักษณะอย่างไรคะ” “เด็กๆทราบแล้ว

ใช่ไหมค่ะว่านมผสมสีนั้นเป็นทําอย่างไร”

5. ขั้นสรุป

5.1 ครูและเด็กร่วมกันบันทึกขั้นตอนการทํากิจกรรมนมผสมสี สิ่งที่เกิดขึ้นก็คือเราจะเห็นสีกระจายวนไปมา

เคลื่อนไหวไปทั่วถาด เมื่อนํากระดาษวางข้างบนนมผสมสีสามารถซึมผ่าน และเป็น จากปฏิกริยาของน้ํายาล้าง

จานกับไขมันในน้ํานม เมื่อสีหยุดวิ่งแล้ว เราสามารถคัตเติ้ลบัตจุ่มน้ํายาล้างจานลงไปซ้ําได้เรื่อยๆ

5.2 ให้เด็กทําแบบฝึกหัด เรียงหมายเลขลําดับก่อนหลังทําการทดลอง

Page 3 of 5

สื่อการเรียนรู้

1.นํา้นม

2.สีผสมอาหาร

3.นํา้ยาล้างจานซัลไลต์

4.ถาด

5.คัตเติ้ลบัต

6กระดาษสีขาว

การประเมินผล

1.เพื่อให้เด็กได้ใช้กล้ามเนื้อมัดเล็กในการหยดซัลไลต์ลงในจานสี

2.เด็กเกิดความสนุกสนานในการทํากิจกรรม

3.ฝีกการทํางานเป็นกลุ่ม และรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่น

4. เด็กเกิดการเรียนรู้เรื่องสีและการเปลี่ยนแปลงของสีเมื่อทําปฎิกิริยากับสารเคมี เกิดการเรียนรู้ดังนี้

-ซัลไลต์ทําปฎิกิริยากับสี โดยนมสดเป็นตัวทําละลายก่อให้เกิดการเปลี่ยนแปลงของๆเหลว

-เพื่อให้เด็กได้เรียนรู้รูปทรงและรูปร่างของอุปกรณ์ที่ใช้ในการทํานมผสมสี

-เพื่อให้เด็กได้เห็นการกระจายของสีในรูปแบบต่างๆและลักษณะของกระดาษเมื่อวางบนนม

ผสมสีแล้วเกิดรูปภาพอย่างสวยงามแตกต่างกันไป

-เพื่อให้เด็กเรียนรู้นวัตกรรมใหม่ๆที่นํามาใช้ในการทํากิจกรรมนํา้นมผสมปัญหาและอุปสรรค

เด็กบางคนไม่ยอมทําตามกติกาที่ตกลงกันขณะทํากิจกรรม หยอกล้อกันไม่ตั้งใจทํา และมีบางคนไม่ทํา

ตามขั้นตอน

ข้อเสนอแนะ

.............................................................................................................................................................

.............................................................................................................................................................

.............................................................................................................................................................

.............................................................................................................................................................

.............................................................................................................................................................

ลงชื่อ.................................................................

(.....................................................)

ครูประจําชั้นอนุบาล1

Page 4 of 5

ความเห็นของหัวหน้าสถานศึกษา/ผู้ที่ได้รับมอบหมาย

ได้ทําการตรวจแผนการจัดการเรียนรู้ของ...........................................แล้วมีความคิดเห็นดังนี้

1. เป็นแผนการจัดการเรียนรู้ที่

❒ดีมาก

❒ ดี

❒ พอใช้

❒ ควรปรับปรุง

2. การจัดกิจกรรมได้นําเอากระบวนการเรียนรู้

❒เน้นผู้เรียนเป็นสําคัญมาใช้ในการสอนได้อย่างเหมาะสม

❒ ยังไม่เน้นผู้เรียนเป็นสําคัญ ควรปรับปรุงพัฒนาต่อไป

3. เป็นแผนการจัดการเรียนรู้ที่

❒นําไปใช้ได้จริง

❒ ควรปรับปรุงก่อนนําไปใช้

4. ข้อเสนอแนะอื่นๆ

.............................................................................................................................................................

.............................................................................................................................................................

.............................................................................................................................................................

.............................................................................................................................................................

ลงชื่อ..................................................................

(................................................)

ตําแหน่ง..........................................................

Page 5 of 5