Page 1 of 6
แผนการจัดประสบการณ์การศึกษาปฐมวัย ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กโรงเรียนบ้านเขาพนม
หลักสูตรการศึกษาปฐมวัย ชั้นเตรียมอนุบาล
สัปดาห์ที่ 35 วันที่ 3 มกราคม 2562 สาระการจัดประสบการณ์ที่ 4 เรื่องราวสิ่งต่างๆ รอบตัวเด็ก
หน่วยการจัดประสบการณ์ เดินทางทั่วไทย
หน่วยการจัดประสบการณ์ย่อย ประเภทของการคมนาคม
ชื่อกิจกรรม เสริมประสบการณ์
จุดประสงค์
1) เด็กสามารถตอบคําถามจากเพลง “ยานพาหนะ” ได้
2) เด็กสามารถร้องเพลง “ยานพาหนะ” ได้
3) เด็กสามารถบอกชื่อยานพาหนะที่ใช้ทางอากาศ ทางบก และทางนํา้ได้
3) เด็กสามารถพูดแสดงความคิดเห็นของตนเองได้
สาระการเรียนรู้
1) สาระที่ควรเรียนรู้
1.1 การสนทนาอภิปรายเกี่ยวกับยานพาหนะที่ใช้ทางอากาศ ทางบก และทาง
นํา้ได้
1.2 การใช้เพลงเกี่ยวกับยานพาหนะ ดังนี้
เพลง ยานพาหนะ (ศรีนวล รัตนสุวรรณ)
หึ่ม หึ่ม หึ่ม เครื่องบินกระหึ่มบนฟ้า
ปิ๊น ปิ๊น ปิ๊น รถยนต์แล่นมาแต่ไกล
ปู๊น ปู๊น ปู๊น นั่นเสียงหวูดของรถไฟ
ตึก ตึก ตึก เรือยนต์แล่นในแม่น้ําลําคลอง
Page 2 of 6
2) ประสบการณ์สําคัญ
2.1 ด้านร่างกาย “การทรงตัวและประสานสัมพันธ์ของกล้ามเนื้อใหญ่” การ
เคลื่อนไหวอยู่กับที่
2.2 ด้านอารมณ์ “สุนทรียภาพ”การแสดงออกอย่างสนุกสนานกับเรื่องราวหรือ
เหตุการณ์ที่สนุกสนานต่างๆ
2.3 ด้านสังคม “การเรียนรู้ทางสังคม”การแลกเปลี่ยนความคิดเห็นและเคารพ
ความคิดเห็นของผู้อื่น
2.4 ด้านสติปัญญา “การใช้ภาษา”การแสดงความรู้สึกด้วยคําพูด
วิธีการจัดกิจกรรม
ขั้นนํา
1.ครูสอนเด็กร้องเพลง “ยานพาหนะ” ตามขั้นตอนดังนี้
-ครูร้องเพลง “ยานพาหนะ”ให้เด็กฟังจนจบ 1รอบ
-เด็กร้องเพลง “ยานพาหนะ”ตามครูทีละวรรค
-เด็กร้องเพลง “ยานพาหนะ” พร้อมกัน
2.เด็กและครูร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับเนื้อเพลง “ยานพาหนะ
ขั้นสอน
1.ครูสนทนาอภิปรายเกี่ยวกับภาพยานพาหนะทางอากาศ ทางบกและทางนํา้
2.ครูนําภาพยานพาหนะทางอากาศ ทางบกและทางนํา้มาให้เด็กดู
3.ครูเล่าประสบการณ์ในการเดินทางด้วยยานพาหนะให้เด็กฟัง
4.ครูขออาสาสมัครเด็ก 3-4 คนออกมาเล่าประสบการณ์ของตนเองในการเดิน
ทางด้วยยานพาหนะประเภทต่างๆให้เพื่อนฟัง
ขั้นสรุป
1.เด็กและครูร่วมกันสนทนาสรุปเกี่ยวกับยานพาหนะที่ใช้ทางอากาศ ทางบก และ
ทางนํา้
2.เด็กและครูร้องเพลง “ยานพาหนะ”พร้อมกัน
Page 3 of 6
สื่อ
1.แผ่นชาร์จเพลง “ยานพาหนะ”
2.รูปภาพยานพาหนะที่ใช้ทางอากาศ ทางบกและทางน้ํา
3.ป้ายนิเทศ หน่วยเดินทางทั่วไทย
การประเมินผล
1) สังเกตเด็กตอบคําถามจากเพลง “ยานพาหนะ”ที่ใช้ทางอากาศ ทางบกและทาง
นํา้
2) สังเกตเด็กบอกชื่อยานพาหนะที่ใช้ทางอากาศ ทางบก และทางนํา้
3) สังเกตเด็กพูดแสดงความคิดเห็นของตนเอง