Page 1 of 5
บุคคลที่ได้รับรางวัลโนเบลสาขาสันติภาพ
ออง ซาน ซูจี (พม่า: , เกิด 19 มิถุนายน 2488) เป็นนักการเมืองชาวพม่าและประธานพรรค
สันนิบาตแห่งชาติเพื่อประชาธิปไตย (NLD) ผู้ดํารงตําแหน่ง รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการต่าง
ประเทศ และรัฐมนตรีประจําทําเนียบประธานาธิบดี
Page 2 of 5
เพราะว่า นางอองซานซูจีมีแนวคิดเดียวกับ มหาตมะ คานธี คือการเรียกร้องการต่อสู้แบบ
ประชาธิปไตยไม่ใช้ความรุนแรงในการต่อสู้แบบอวิหิงสา ความเด็ดเดี่ยวและยืนหยัดในหลักการต่อสู้
ของ อองซาน ซูจีทางการเมืองโดยสันติวิธีทําให้เธอได้รับรางวัลโนเบลสาขาสันติภาพบุคคลแรกของ
อุษาจีได้รับรางวัลราฟโต (Rafto Prize) และรางวัลซาฮารอฟสําหรับเสรีภาพทางความคิด (Sakharov
Prize for Freedom of Thought) ในปี 2533 และรางวัลโนเบลสาขาสันติภาพในปี 2534 ในปี
2535 เธอได้รับรางวัลชวาหระลาล เนห์รูเพื่อความเข้าใจระหว่างประเทศ (Jawaharlal Nehru Award
for International Understanding) โดยรัฐบาลอินเดีย และรางวัลซีมอง โบลีวาร์ระหว่างประเทศ
(International Simón Bolívar Prize) จากรัฐบาลเวเนซุเอลา ในปี 2555 รัฐบาลปากีสถานมอบ
รางวัลชาฮิด เบนาซีร์ บุตโตเพื่อประชาธิปไตย (Shaheed Benazir Bhutto Award For
Democracy) ในปี 2550 รัฐบาลแคนาดาประกาศให้เธอเป็นพลเมืองกิตติมศักดิ์ของประเทศ เป็นคน
ที่สี่ที่ได้รับเกียรตินี้ ในปี 2554 เธอได้รับเหรียญวัลเลนเบิร์ก (Wallenberg Medal) วันที่ 19 กันยายน
2555 ออ
ซาน ซูจีได้รับเหรียญทองรัฐสภา ซึ่งร่วมกับเหรียญเสรีภาพประธานาธิบดี เป็นเกียรติยศพลเรือนสูงสุด
ในสหรัฐอเมริกา
Page 3 of 5
แผนการจัดประสบการณ์การเรียนรู้เด็กปฐมวัย
หน่วย ต้นไม้มีชีวิต
กิจกรรมเสริมประสบการณ์ สาระที่ควรเรียนรู้
ต้นไม้ต้องการสิ่งจําเป็นในการดํารงชีวิตและการเจริญเติบโต ได้แก่ แร่ธาตุ อากาศ และแสงแดด
ซึ่งถ้ามีปัจจัยเหล่านี้เพียงพอพืชก็จะเจริญเติบโตและผลิตดอกออกผลได้ดี
สาระสําคัญ
เด็กได้เรียนรู้เกี่ยวกับขั้นตอนการปลูกพืชด้วยตนเองจากอุปกรณ์ต่างๆที่อยู่รอบตัวด้วยวิธีการง่ายๆ
และเรียนรู้การดูแลพืชที่ปลูก เช่น การรดน้ําหรือนําไปไว้ในที่มีแสงแดดเพื่อให้พืชเจริญเติบโต
จุดประสงค์
1.บอกลําดับขั้นตอนการปลูกต้นไม้ได้
2.เรียงลําดับเหตุการณ์ปลูกต้นไม้ได้ถูกต้อง
กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนํา
1.ครูแนะนํากิจกรรมการปลูกถั่วเขียว โดยให้เด็กสังเกตอุปกรณ์ในการทํากิจกรรม ได้แก่ ดิน เมล็ด
ถั่วเขียว น้ําสะอาด ช้อนตักดิน ภาชนะสําหรับปลูก เป็นต้น จากนั้นสนทนาร่วมกันโดยถามคําถาม
เช่น เด็กๆเคยเห็นอุปกรณ์เหล่านี้ที่ใดบ้าง มีประโยชน์อย่างไร
เด็กๆเคยปลูกพืชชนิดใดด้วยตนเองบ้าง มีวิธีการปลูกอย่างไร
พืชที่เด็กปลูกเจริญเติบโตหรือไม่