Page 1 of 3

แผนการจัดประสบการณ์การเรียนรู้

สาระการเรียนรู้ ธรรมชาติรอบตัวเด็ก อายุ 3-4 ปี

หน่วยการเรียนรู้ ฤดูกาลหรรษา หน่วยย่อย เครื่องแต่งกายในฤดูหนาว

1. ชื่อกิจกรรม เสริมประสบการณ์

2. จุดประสงค์

2.1 เพื่อให้เด็กบอกลักษณะของอากาศในฤดูหนาวได้

2.2 เพื่อให้เด็กเลือกเครื่องแต่งกายที่เหมาะสมกับอากาศในฤดูหนาวได้

2.3 เพื่อให้เด็กสามารถบอกวิธีการดูแลสุขภาพในฤดูหนาวได้

3. สาระการเรียนรู้

3.1 สาระที่ควรเรียนรู้ การแต่งกายให้เหมาะสมกับสภาพอากาศและการดูแลสุขภาพในฤดูหนาว

3.2 ประสบการณ์สําคัญ การร้องเพลง และสนทนาแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับประสบการณ์ของตนเอง

4. การจัดกิจกรรม

ขั้นนํา

1. เด็กและครูร้องเพลง “หนาวแล้วจ้ะ” โดย

- เด็กร้องเพลงตามครูทีละวรรค 1 รอบ

- เด็กร้องเพลงตามครูทีละแถว 1 รอบ

- เด็กและครูร้องเพลงพร้อมกัน 1 รอบ

เพลง หนาวแล้วจ้ะ

หนาวแล้วจ้ะ ยามเมื่อถึงหน้าหนาว

ต้องใส่เสื้อกันหนาว ยามนอนก็ต้องห่มผ้า

ผิงไฟก็ควรระวัง หนู หนู ควรออกกําลัง

อุ่นกาย อุ่นใจ เมื่อถึงหน้าหนาว

ประสิทธิ์ สีงาม (ผู้แต่ง)

2. เด็กและครูร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับเนื้อหาของเพลง โดยครูใช้คําถามกระตุ้น

- ในเนื้อเพลงมีเครื่องแต่งกายอะไรบ้าง

- นอกจากเครื่องแต่งกายที่มีอยู่ในเนื้อเพลงแล้วเด็กๆรู้จักหรือเคยเห็นเครื่องแต่งกายอื่นๆ ที่ใช้

ในฤดูหนาวอีกหรือไม่ (ให้เด็กตอบทีละคน)

ขั้นสอน

1. เด็กและครูสนทนาซักถามเกี่ยวกับลักษณะของอากาศในฤดูหนาว โดยครูใช้คําถาม

- เมื่อมีอากาศเย็นมากระทบผิว เราเรียกว่าฤดูอะไร?

- ฤดูหนาว มีลักษณะอย่างไรบ้าง?

- ตอนเช้าจะมีหมอก มีน้ําค้างบนยอดหญ้าและใบไม้ มีลมพริ้วไหว อากาศหนาวเย็น

- เครื่องแต่งกายในฤดูหนาว มีอะไรบ้าง?

- นอกจากใช้เครื่องแต่งกายแล้ว เด็กๆมีวิธีดูแลตนเองอย่างไรในฤดูหนาว?

- ห่มผ้าหนาๆ ผิงไฟ ออกกําลังกาย และให้ผู้ปกครองกอดเพื่อให้ความอบอุ่นแก่ร่างกาย

2. ครูนําบัตรภาพและบัตรคําเครื่องแต่งกายในฤดูหนาวให้เด็กดู ครูอ่านให้ฟัง 1 รอบ เด็กออกเสียง

ตาม แล้วให้อาสาสมัครออกมาหยิบบัตรภาพไปใส่ลงกระเป๋าผนังให้ภาพตรงกับบัตรคําที่กําหนด

3. นํากล่องปริศนาที่มีเครื่องแต่งกาย (ของจริง) ในฤดูหนาว มาให้เด็กสัมผัสทีละคน พร้อมบอกชื่อ

เครื่องแต่งกาย

4. เด็กอาสาสมัคร 4 คน ออกมาสาธิตการแต่งกายชุดฤดูหนาวให้กับหุ่นที่ครูเตรียมไว้ได้อย่างถูกต้อง

ขั้นสรุป

เด็กและครูร่วมกันสรุปเกี่ยวกับลักษณะของอากาศหนาว การเลือกเครื่องแต่งกายที่เหมาะสมและวิธีการ

ดูแลสุขภาพในฤดูหนาว

5. สื่อการเรียนรู้

5.1 เพลง “หนาวแล้วจ้ะ”

Page 2 of 3

5.2 บัตรภาพเครื่องแต่งกายในฤดูหนาว

5.3 บัตรคําเครื่องแต่งกายในฤดูหนาว

5.4 สื่อของจริง ได้แก่ หมวก เสื้อแขนยาว กางเกงขายาว ถุงมือ ถุงเท้า ผ้าพันคอ

5.6 หุ่นฟาง

6. การประเมิน

6.1 สังเกตการบอกลักษณะของอากาศหนาว

6.2 สังเกตการเลือกเครื่องแต่งกายที่เหมาะสมกับอากาศในฤดูหนาว

6.3 สังเกตการแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับวิธีการดูแลสุขภาพในฤดูหนาว

Page 3 of 3

แผนการจัดประสบการณ์การเรียนรู้

สาระการเรียนรู้ ธรรมชาติรอบตัวเด็ก อายุ 3-4 ปี

หน่วยการเรียนรู้ ฤดูกาลหรรษา หน่วยย่อย เครื่องแต่งกายในฤดูหนาว

1. ชื่อกิจกรรม เกมการศึกษา

2. จุดประสงค์

2.1 เพื่อส่งเสริมพัฒนาการด้านร่างกายและกล้ามเนื้อมัดใหญ่

2.2 เพื่อส่งเสริมให้เด็กเคลื่อนไหวร่างกายตามสัญญาณและหยุดตามจังหวะได้

2.3 เพื่อฝึกให้เด็กจัดกลุ่มตามสัญลักษณ์และข้อตกลงได้

3. สาระการเรียนรู้

3.1 สาระที่ควรเรียนรู้ การปฏิบัติตามสัญญาณและข้อตกลง

3.2 ประสบการณ์สําคัญ การเคลื่อนไหวอยู่กับที่และการเคลื่อนไหวเคลื่อนที่ และการจัดกลุ่มตาม

สัญลักษณ์

4. การจัดกิจกรรม

1. ครูแนะนําเพลง “หนาวแล้วจ้ะ” และสาธิตการร้องเพลงและทําท่าทางประกอบเพลงให้เด็กดู 1 รอบ

2. ครูแจกกระดาษรูปเครื่องแต่งกายในฤดูหนาวให้เด็กคนละ 1 แผ่น โดยครูกําหนดให้มีรูปละ 4 แผ่น

จํานวน 5 รูป ได้แก่ หมวก ผ้าพันคอ เสื้อกันหนาว ถุงมือ ถุงเท้า

3. เด็กและครูสร้างกติกา ข้อตกลงในกิจกรรมร่วมกัน คือ

- เด็กและครูร้องเพลง “หนาวแล้วจ้ะ” 1 รอบ ให้เด็กเคลื่อนไหวไปรอบๆ พร้อมทําท่าทาง

ประกอบตามจังหวะเพลง

- พอเพลงจบให้เด็กที่มีกระดาษรูปเครื่องแต่งกายเหมือนกันวิ่งจับกลุ่มกัน

- กลุ่มไหนจับได้ครบ 4 คน ให้นั่งลง

4. เด็กและครูปรบมือให้แรงเสริมกับเด็กทุกคน

5. สื่อการเรียนรู้

5.1 เพลง “หนาวแล้วจ้ะ”

5.2 กระดาษรูปเครื่องแต่งกายในฤดูหนาว รูปละ 4 แผ่น จํานวน 5 รูป ได้แก่ หมวก ผ้าพันคอ เสื้อกัน

หนาว ถุงมือ ถุงเท้า

5.3 เครื่องเคาะจังหวะ

6. การประเมิน

6.1 สังเกตพัฒนาการด้านร่างกายและกล้ามเนื้อมัดใหญ่

6.2 สังเกตการเคลื่อนไหวร่างกายตามสัญญาณและหยุดตามจังหวะ

6.3 สังเกตการจัดกลุ่มตามสัญลักษณ์และข้อตกลง