Page 1 of 2

แผนการจัดประสบการณ์การศึกษาปฐมวัย 3-5 ปี

สาระการจัดประสบการณ์ที่ 3 เรื่อง ธรรมชาติรอบตัว

หน่วยการจัดประสบการณ์ อร่อยผัก ผลไม้

หน่วยการจัดประสบการณ์ย่อย รูปร่าง ลักษณะ (นี่คือผักอะไรเอ่ย?)

สัปดาห์ที่...........เรียนวันที่..............สอนวัน

ที่...........เดือน.......................................พ.ศ. ............................

นางจิราภรณ์ สตานิคม ครูผู้สอน

1. ชื่อกิจกรรม เสริมประสบการณ์ (ในวงกลม) นี่คือผักอะไรเอ่ย?

2.จุดประสงค์ในการจัดกิจกรรม

1. เด็กสามารถบอกรูปร่าง ลักษณะ สี ของผักได้

2. เด็กสามารถสนทนาและทํากิจกรรมร่วมกับผู้อื่นได้

3. สาระการเรียนรู้

1. สาระที่ควรเรียนรู้

การเรียนรู้ รูปร่าง ลักษณะ สี ของผักต่างๆ

2.ประสบการณ์สําคัญ

ด้านร่างกาย : ใช้มือ-ตาประสานสัมพันธ์กัน

ด้านอารมณ์-จิตใจ : มีความรู้สึกที่ดีต่อตนเองและผู้อื่น

ด้านสังคม : มีปฏิสัมพันธ์ที่ดีกับผู้อื่น

ด้านสติปัญญา : สนทนาโต้ตอบและเล่าเรื่องให้ผู้อื่นเข้าใจ

4.วิธีการจัดกิจกรรม

ขั้นนํา

เด็กและครูกล่าวทักทาย แล้วร่วมกันร้องเพลงผัก “ ผัก ผัก ผัก น้องเคยกินผักรึปล่าว

พืชผักมีประโยชน์ต่อเรา ผักบุ้ง ผักสะเดา ผักกาดขาว ถั่วงอก ถั่วฝักยาว กะหล่ําปี ลองกินดูสิ ได้

วิตามิน แต่วแตว แต่วแตว แตวแต่ว แต่วแตว ๆ ตื๊ดตึ้ง ๆ เด็กฟังครูเล่านิทานเรื่อง ข้าวกล่องของสี่

เกลอ

ขั้นสอน

ครูนําผักชนิดต่างๆ (ของจริง) ทั้งหมดมาวางไว้บนโต๊ะ เด็กและครูสนทนาร่วมกัน

สนทนาเกี่ยวกับชื่อของผักชนิดต่างๆแล้วครูถามเด็กๆว่าเด็กๆเคยเห็นผักที่ครูนํามาให้ดูหรือไม่ เคย

เห็นจากที่ไหนบ้างแล้วผักแต่ละชนิดมีความแตกต่างกันหรือไม่ เช่น ผิวของผัก มีลักษณะเป็นอย่างไร สี

Page 2 of 2

ของผักมีสีอะไรบ้าง ครูขออาสาสมัครออกมาหน้าชั้นเรียนสองคนมาจับดูผักเพื่อเปรียบเทียบลักษณะ

ของผักว่าผักชนิดมีรูปร่างลักษณะอย่างไร ชิมรสชาติของผัก

ขั้นสรุป

ครูและเด็กร่วมกันสรุป ชื่อ รูปร่างลักษณะ สี รสชาติ ของผักก่อนจะช่วยกันเก็บอุปกรณ์

ให้เรียบร้อย

5 การเตรียมสื่อเพื่อจัดกิจกรรม

1. ผักชนิดต่างๆ (ของจริง)

2. เพลง ผัก

3. นิทานเรื่อง ข้าวกล่องของสี่เกลอ

6. การประเมินผล

1. สังเกตการบอกชื่อ รูปร่างลักษณะ สี รสชาติ ของผัก

2. สังเกตการเปรียบเทียบผิวของผัก

3. การทํากิจกรรมร่วมกับผู้อื่น