Description: DEPED-NEW_e78wysqt

        GRADES 1 to 12

        DAILY LESSON LOG

School:

Grade Level:

II

Teacher:

Learning Area:

MTB

Teaching Dates and Time:

Week 8

Quarter:

4th Quarter

LUNES

MARTES

MIYERKULES

HUWEBES

BIYERNES

  1. LAYUNIN

Nakagagamit ng magagalang na salita na angkop sa sariling kultura sa pakikipag-usap sa telepono

Nakikinig at nakikilahok sa talakayan ng pangkat o klase tungkol sa napakinggang tekstong

Nakagagamit ng mga salita na angkop sa ikalawang baitang sa pagsasadula at paglalarawan ng pagkaunawa sa isang teksto

Nakababasa ng talata, kuwento, alamat, atbp nang may pag-unawa na binubuo ng mga salitang napag-aralan na

Nakababasa ng tekstong angkop sa ikalawang baitang nang malakas at may kawastuang 95-100%

Nakasusulat ng maikling kuwento na may tagpuan, tauhan, at mga pangyayari

Nasasagutan ang inihandang pagsusulit ng may 85% na antas ng pagkatuto

A.Pamantayang Pangnilalaman

    (Content Standards)

demonstrates expanding knowledge and use of appropriate grade level vocabulary and concepts.

possesses developing language skills and cultural awareness necessary to participate successfully in oral communication in different contexts.

demonstrates knowledge of and skills in word analysis to read, write in cursive and spell grade level words.

demonstrates the ability to read grade level words with sufficient accuracy speed, and expression to support comprehension.

demonstrates the ability to formulate ideas into sentences or longer texts using conventional spelling.

B.Pamantayan sa Pagganap

    (Performance Standards)

uses expanding vocabulary knowledge and skills in both oral and written forms.

uses developing oral language to name and describe people, places, and concrete objects and communicate personal experiences, ideas, thoughts, actions, and feelings in different contexts.

applies word analysis skills in reading, writing in cursive and spelling words independently.

reads with sufficient speed, accuracy, and proper expression in reading grade level text.

uses developing knowledge and skills to write clear and coherent sentences, simple paragraphs, and friendly letters from a variety of

stimulus materials.

C.Mga Kasanayan sa Pagkatuto. Isulat ang code ng bawat kasanayan

  (Learning Competencies / Objectives)

Use words unlocked during story reading in meaningful contexts.*

MT2VCD-IVa-i-1.2

Use expressions appropriate to the grade level to explain or give reasons to issues, events, news articles, etc.

MT2OL-IVg-h-3.4

Correctly spell grade level words.*

MT2PW-IVa-i-6.3

Read aloud grade level text with an accuracy of 95 - 100%.MT2PW-IVa-i-6.3

Observe the conventions of writing in composing journal entries and letters (friendly letter, thank you letter, letter of invitation, birthday greetings).

MT2C-IVa-i-3.1

  1. NILALAMAN

Modyul 35

IKATATLUMPU’T LIMA NA LINGGO

Ang Paboritong Pagkain

Modyul 35

IKATATLUMPU’T LIMA NA LINGGO

Ang Paboritong Pagkain

Modyul 35

IKATATLUMPU’T LIMA NA LINGGO

Ang Paboritong Pagkain

Modyul 35

IKATATLUMPU’T LIMA NA LINGGO

Ang Paboritong Pagkain

Lingguhang Pagsusulit

  1. KAGAMITANG PANTURO

A.Sanggunian

Curriculum Guide sa Mother Tongue pahina 83,129

Curriculum Guide sa Mother Tongue pahina 83,129

Curriculum Guide sa Mother Tongue pahina     83,129

Curriculum Guide sa Mother Tongue pahina 83,129

1.Mga pahina sa Gabay ng Guro

294-295

295-298

298-299

299

299-300

2.Mga pahina sa Kagamitang Pang Mag-aaral

262-263

264-265

265-266

266

3.Mga pahina sa Teksbuk

4.Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource

B.Iba pang Kagamitang Panturo

Kuwento: “Si Amor”

“Ang Kaarawan ni Lita”

Kuwento: “Si Amor”

“Ang Kaarawan ni Lita”

Kuwento: “Si Amor”

“Ang Kaarawan ni Lita”

Kuwento: “Si Amor”

“Ang Kaarawan ni Lita”

IV:PAMAMARAAN

A.Balik-aral sa nakaraangaralin at / o pagsisimula ng bagong aralin

1.Panimulang Gawain

Muling ipaawit ang awit ng pagbati sa tono na“Paru-parong Bukid”

Awitin sa tono ng “Paru-parong

Bukid”.

Magandang umaga po

Mahal naming guro

Kami‟y bumabati

Magandang umaga po

Kami ay nakahandang

Magbasa‟t magsulat

Buong pusong bumabati

Magandang umaga po!

1. Drill - Magpabasa ng mga gamiting salita na nasa Batayang

Talasalitaan II (high frequency words

2.Paghahawan ng Balakid

Pag-aralan ang kahulugan ng mga salita sa LM sa pahina 264

Pag-aralan ang kahulugan ng mga salita

ayon sa gamit sa pangungusap.

tindera - Si Aling Minda ay tindera. Nagtitinda siya ngmga gulay, prutas,at ulam sa palengke.

binayaran-Nag-abot ng pera ang kuya sa magtitinda.Binayadan niya ang kaniyang binili.

Balik-aral

Ano – ano ang elemento ng isang kuwento?

Ano ang masasabi mo sa mga pangyayari sa kuwento?

Balik-aral

 Ano ang masasabi mo sa mga pangyayari sa kuwentong iyong napag-aralan kahapon?

Isulat ang letra ng tamang sagot sa inyong sagutang papel.

1. Tumawag ang Tatay kay Lino upang ipaalala sa kanya ang baon niyang pagkain. Ano ang dapat sabihin ni Lino?

a. Tatay, bakit po?

b. Tatay, pahingi ng baon.

c. Tatay, nasaan ka?

B.Paghahabi sa layunin ng aralin

Pagganyak

Itanong kung saan sila bumibili ng kanilang tanghalian at kung sino sa kanila ang malimit tumawag sa mga kainan upang magpadeliber ng pagkain.

2. Pagganyak

Naranasan mo na bang maiwan sa bahay nang nag-iisa? Ano ang ginawa mo?

3. Pagganyak na Tanong

Tanungin ang mga bata tungkol sa nais nilang malaman sa kuwento.Isulat ang kanilang tanong sa Prediction chart.

Isulat din ang kanilang hulang sagot.

2. Pagganyak

a. Natatandaan ninyo pa ba kung paano ang tamang pakikipag-usap sa telepono?

b. Paano naman ang pagbuo ng simpleng kuwento?

2. Pagganyak

Ano – ano ang elemento ng isang kuwento?

2. Tumawag ka sa iyong tiyahin upang batiin siya sa kanyang kaarawan. Ano ang dapat mong sabihin sa kanya?

a. Ano ang handa mo?

b. Magandang umaga po, maligayang kaarawan.

c. Pahingi ng pagkain.

C.Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin

Paglalahad/Pagmomodelo

Ipabasa ang usapan sa telepono sa LM pahina 262-263

Basahin ang usapan sa telepono.

Amor: Magandang tanghali po.

Tindera: Magandang tanghali din naman.

Amor: Magandang tanghali po.

Tindera: Magandang tanghali din naman.

Amor: Amor po ang pangalan ko.

Tindera: Ano ang kailangan mo?

Amor: Magpapadala po sana ako ng tanghalian dito sa amin.

Tindera: Ano ba ang nais mong pagkain?

Amor: Isa pong kanin, isda, at gulay na

bulanglang.

Tindera: Saan ka ba nakatira?

Amor: Pangalawang kanto po mula sa tindahan

ninyo. Pangalawang bahay po. Diretso lang po itong sa amin.

Tindera: Sige, hintayin mo na lang ang iyong order.

Amor: Magkano po ang babayadan ko?

Tindera: Limampung piso.

Amor: Sige po, salamat po.

1. Basahin ang kuwento nang tuloy-tuloy.

2. Basahin muli nang may paghinto at interaksyon ang kuwento sa pahina264sa LM

Si Amor

Akda ni Rianne P. Tiñana

Sabado ng umaga, nagpunta ang makakaibigang Ruding, Carlos, Amor, at Ester sa palaruang bayan. Naglaro sila doong magkakaibigan. Takbo dito,takbo doon ang kanilang ginawa. Masayang-masaya ang

kanilang naging paglalaro. Makalipas ang ilang oras ng paglalaro, nagyaya ng umuwi ang magkakaibigan. Pagdating ni Amor sa kanilang tahanan, wala doon ang kanyang ama at ina. Tawag dito, tawag doon ang kanyang ginawa subalit wala talaga sila. Gutom na gutom na siya. Lumapit siya sa telepono at idinayal ang numero ng isang kainan.

Amor: Magandang tanghali po.

Tindera: Magandang tanghali din naman.

Amor: Amor po ang pangalan ko.

Tindera: Ano ang kailangan mo?

Amor: Magpapadala po sana ako ng

tanghalian dito sa amin.

Tindera: Ano ba ang nais mong pagkain?

Amor: Isa pong kanin, isda, at gulay na

bulanglang.

Tindera: Saan ka ba nakatira?

Amor: Pangalawang kanto po mula sa

tindahan ninyo. Pangalawang bahay

po. Diretso lang po itong sa amin.

Tindera: Sige, hintayin mo na lang ang iyong

order.

Amor: Magkano po ang babayadan ko?

Tindera: Limampung piso.

Amor: Sige po, salamat po.

Dumating ang pagkain ni Amor.

Binayaran niya ito. Pagkatapos

magdasal, kumain na siya.

Paglalahad

a. Pangkatin muli ang mga bata sa apat.

b. Gagawa ang mga bata ng isang kuwento tungkol sa isang mahalagang pangyayari sa kanilang lugar na ipinagdiriwang ng mamamayang nakatira dito.

c. Iuulat ng bawat pangkat ang kanilang nabuong simpleng kuwento na nakasulat sa chart.

d. Ipababasa sa mga bata ang nabuong simpleng kuwento nang maramihan, pangkatan, at indibiduwal.

Isulat sa pisara ang mga elemento ng kuwento.

Bigyan ng pagkakataon ang mga bata na makapagbigay ng halimbawa ng bawat elemento.

Pag-usapan kung wasto ang ibinigay nilang kasagutan

3. May tumawag sa inyo. Hindi mo kilala kung sino ang nasa kabilang linya. Paano mo siya kakausapin?

a. Magandang hapon, sino ang kailangan mo?

b. Magandang hapon, sino po sila?

c. Magandang hapon, sino ka?

D:Pagtalakay ng bagong konsepto  at paglalahad ng bagong kasanayan #1

1. Paano nag-umpisa ang usapan nina Amor at ng tindera?

2. Ano ang unang naging usapan ng dalawa?

3. Paano inorder ni Amor ang kanyang pagkain?

4. Paano niya ibinigay ang direksiyon ng kanilang bahay?

5. Ano ang huling sinabi ni Amor sa tindera?

a. Isulat ang sagot ng mga bata.

b. Talakayin ang sagot ng mga bata upang makatulong na maangkin ng mga bata ang kasanayan.

Pagsagot sa pangganyak na tanong

Balikan ang prediction chart at ihambing ang tunay na nangyari sa hulang sagot ng mga bata.

Pagsagot sa mga tanong:

Ano ang ginawa ni Amor ng hindi niya dinatnan sa bahay ang kanyang mga magulang?

Isulat ang sagot ng mga bata sa prediksiyon tsart sa hanay ng tunay na nangyari sa kuwento.

Kung marami ang ibinigay na tanong, maaaring basahin na lamang ang tanong, at ibigay ang hulang sagot at tunay na nangyari sa kuwento.

Basahin ang Kwento:

Ang Mag-anak

Isang araw ng Sabado, abala sa hardin ang

mag-anak ni Mang Kanor. Malulusog ang mga

halaman nilang tanim. Habang nagdidilig ang

Nanay at nagwawalis naman si Karen, sina Tatay at Kuya Carlo ay abala sa pagggawa ng balag para

sa kanilang mga tanim. Nililibang ni Ate Rona ang

bunsong si Nitoy. Pumipitas ng mga bulaklak sina Jeffrey at Minda para sa altar nila sa bahay.

Sipiin nang wasto ang kuwento sa kuwaderno

Ang Mag-anak

Isang araw ng Sabado, abala sa hardin ang

mag-anak ni Mang Kanor. Malulusog ang mga

halaman nilang tanim. Habang nagdidilig ang

Nanay at nagwawalis naman si Karen, sina Tatay at

Kuya Carlo ay abala sa pagggawa ng balag para

sa kanilang mga tanim. Nililibang ni Ate Rona ang

bunsong si Nitoy. Pumipitas ng mga bulaklak sinaJeffrey at Minda para sa altar nila sa bahay.

4. Paano mo dapat tapusin ang pakikipag-usap sa telepono?

a. Sige, paalam na po.

b. Tapos na tayo.

c. Bukas ulit.

5. May kausap ka sa telepono nang bigla kang tinawag ng nanay upang hugasan ang mga gulay na lulutuin niya. Paano ka magpapaalam sa iyong kausap?

a. Sige, pwede po bang mamaya ka na ulit tumawag?

b. Bukas na ulit tayo mag-usap.

c. Tama na ang usapan natin.

A. Humanap ng kapareha.Gagawa ang magkapreha ng isang diyalogo ng usapan sa telepono. Ibuod ang kuwentong narinig sa pamamagitan ng pagsagot sa

mga sumusunod na tanong.

E.Pagtalakay ng bagong konsepto  at paglalahad ng bagong kasanayan #2

Basahin ang sa Gawain 1 na nasa LM sa pahina 263

Basahin at ikahon ang mga magagalang na salita.

Ang Kaarawan ni Lita

Akda ni Rianne P. Tinana

Kaarawan ng batang si Lita. Maya-maya, tumunog ang telepono na katabi niya.

Lita: Magandang umaga po.

Lolo: Magandang umaga din sa iyo apo.

Maligayang kaarawan sa iyo.

Lita: Salamat po lolo, kumusta na po kayo?

Lolo: Mabuti naman.

Lita: Sana po nakapunta kayo dito.

Lolo: Kaya nga tinawagan kita upang ipaalam na

hindi ako makakapunta diyan.

Nagpadala na ako ng regalo para sa iyo.

Lita: Maraming salamat po. Ingat po kayo lagi.

Lolo: Salamat apo. Paalam.

Lita: Paalam din po.

Ipagawa ang pangkatang Gawain.

a. Pangkat I: Maibubuod Mo Ba?

Ibuod ang kuwentong narinig sa pamamgitan ng pagsagot sa mga tanong gamit ang concept mapping.

b. Pangkat II: Gayahin Mo!

Kumuha ng kapareha.

Isadula ninyo ang naging pag-uusap sa telepono nina Amor at ng tindera.

c. Pangkat III: Lumikha Ka!

Gumawa ka ng isang simpleng diyalogo ng usapan sa telepono at iulat ito sa harap ng klase.

d. Pangkat IV: Natatandaan Mo Ba?

Isalaysay mong muli ang kuwentong iyong binasa ayon sa pagkakasunod-sunod nito.

Sino-sino ang mga tauhan sa kuwentong narinig?

Saan nangyari ang kuwento?

Kailan nangyari ang kuwento?

Ano ang mga nangyari sa kuwento? Ano ang tawag sa mga tauhan, lugar, atmga pangyayari ng isang kuwento?

Sino-sino ang mga tauhan sa kuwentong narinig?

Saan nangyari ang kuwento?

Kailan nangyari ang kuwento?

Ano ang mga nangyari sa kuwento? Ano ang tawag sa mga tauhan, lugar, atmga pangyayari ng isang kuwento?

.

B. Isulat ang inyong sagot sa isang malinis na papel

1. Sino-sino ang mga tauhan sa kuwentong narinig?

2. Saan ang nangyari ang kuwento?

3. Kailan nangyari ang kuwento?

4. Ano ang nangyari sa kuwento?

F.Paglinang sa kabihasaan

( Leads to Formative Assessment )

a.Sino-sino ang mga tauhan sa ating kuwentong narinig?Saan nangyari ang kuwento?Ano ang nangyari sa kuwento?Kailan ito nangyari?Ano kaya sa palagay ninyo ang damdamin ni Amor?Pakinggan natin ang pag-uulat ng Pangkat I sa kanilang ginawang pagbubuod.

b. Natatandaan nyo ba ang naging usapan nina Amor at ng tindera?Paano nakipag-usap si Amor sa tindera?Ngayon panoodin natin ang tagpo nina Amor at ng tindera.Narito ang Pangkat II upang isadula ito.

c. Kaya nyo bang gumawa ng isang diyalogo ng pakikipag-usap sa telepono?

Paano mo ito dapat gawin?Ngayon, ating pakinggan ang ginawang diyalogo ng Pangkat III.

d. Natatandaan mo pa ba ang mga detalye ng kuwentong ating binasa?

Maisasalaysay mo bang muli ang mga detalye ng kuwentong narinig?

Pakinggan natin ang pag-uulat ng Pangkat IV.

Muling ipabasa ang kwento.

Ang Mag-anak

Isang araw ng Sabado, abala sa hardin ang

mag-anak ni Mang Kanor. Malulusog ang mga

halaman nilang tanim. Habang nagdidilig ang

Nanay at nagwawalis naman si Karen, sina Tatay at Kuya Carlo ay abala sa pagggawa ng balag para

sa kanilang mga tanim. Nililibang ni Ate Rona ang

bunsong si Nitoy. Pumipitas ng mga bulaklak sina Jeffrey at Minda para sa altar nila sa bahay.

Ipapansin kung paano isinulat ang unang salita sa unang pangungusap ng talata.

G.Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw na buhay

Bumuo ng usapan sa telepono gamit ang mga magagalang na salita.

Humanda sa pagpaparinig sa klase.

Pangkatin muli ang mga bata sa apat.Gagawa ang bawat pangkat ng usapan sa telepono gamit ang magagalang na pananalita.Ang mga nagawa nilang diyalogo ay isusulat sa isang malinis na papel.Ipakikita sa lahat ng pangkat ang ginawa nilang diyalogo.

Ano ang gagawin mo kung naiwan ka sa bahay ng mag-isa?

Gagawin mo ba ang ginawa ni Amor?

Bilang isang mag-aaral dapat mo bang tularan ang naging ugali ni Amor? Bakit?

Ano ang mararamdaman mo sa ganoong sitwasyon? Bakit?

Maghanda ng mga maiikling kuwento at ipabasa sa mga mag-aaral nang maramihan, dalawahan at isahan.

Ipapansin kung paano isinusulat ang unang letra ng bawat pangungusap.Ipapansin kung saan nagtatapos ang bawat pangungusap.

H.Paglalahat ng Aralin

Paano ka dapat sumagot sa kausap mo sa telepono?

Hayaang sumagot ang mga bata.

Ipabasa ang Tandaan sa LM sa pahina 263

Sa pakikipag-usap sa telepono, dapat tayong gumamit ng magagalang na pananalita.

Paglalahat

Paano mauunawaan ang isang kuwento ,diyalogo, o isang usapan?

Ipabasa ang Tandaan sa LM sa pahina 265

Ang elemento ng kuwento ay tauhan, tagpuan, at pangyayari.

Ano-ano ang elemento ng isang kuwento? Ipabasa ang Tandaan sa LM sa pahina 266

Ang elemento ng kuwento ay tauhan, tagpuan, at pangyayari.

Ano angdapat tandaan sa pagsulat ng isang kuwento?

I.Pagtataya ng Aralin

J.Karagdagang Gawain para sa takdang- aralin at remediation

  1. MGA TALA

  1. PAGNINILAY

A.Bilang ng mga mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya

B:Bilang ng mag-aara na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation

C.Nakatulong ba remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin.

D.Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation.

E.Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos ?Paano ito nakatulong?

F.Anong suliranin ang aking naranasan

na solusyon sa tulong ng aking punong guro at suberbisor?

G.Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Download more DEPED daily lesson logs here: www.teachershq.com

File Created by Ma’am MARIANNE MANALO PUHI