Description: DEPED-NEW_e78wysqt

        GRADES 1 to 12

        DAILY LESSON LOG

School:

Grade Level:

II

Teacher:

Learning Area:

ARALING PANLIPUNAN

Teaching Dates and Time:

Week 5

Quarter:

4th Quarter

MONDAY

TUESDAY

WEDNESDAY

THURSDAY

FRIDAY

  1. LAYUNIN

        

Nailalarawan ang mga gawain sa komunidad na nagpapakita ng pagtutulungan

Natutukoy ang kahalagahan ng pagtutulungan at pakikipagkapwa sa paglutas ng mga problema sa komunidad.

Nailalalarawan ang kahalagahan ng pagtutulungan ng babae at lalaki sa mga gawaing pangkomunidad.

Nakalalahok sa mga gawaing pangkomunidad para sa ikabubuti ng lahat

Nakapagsasaliksik ng kuwento tungkol sa huwarang kasapi ng komunidad.

  1. Pamantayang Pangnilalaman

naipamamalas ang pagpapahalaga sa kagalingang pansibiko bilang pakikibahagi sa mga layunin ng sariling komunidad

naipamamalas ang pagpapahalaga sa kagalingang

 pansibiko bilang pakikibahagi sa mga layunin ng sariling komunidad

naipamamalas ang pagpapahalaga sa kagalingang pansibiko bilang pakikibahagi sa mga layunin ng sariling komunidad

  1. Pamantayan sa Pagganap

nakapahahalagahan ang mga paglilingkod ng komunidad sa sariling pag-unlad at nakakagawa ng makakayanang hakbangin bilang pakikibahagi sa mga layunin ng sariling komunidad

nakapahahalagahan ang mga paglilingkod ng komunidad sa sariling pag-unlad at nakakagawa ng makakayanang hakbangin bilang pakikibahagi sa mga layunin ng sariling komunidad

nakapahahalagahan ang mga paglilingkod ng komunidad sa sariling pag-unlad at nakakagawa ng makakayanang hakbangin bilang pakikibahagi sa mga layunin ng sariling komunidad

  1. Mga Kasanayan sa Pagkatuto.

 Isulat ang code ng bawat kasanayan

Napahalagahan ang kagalingan pansibiko sa sariling komunidad

Naipaliliwanag ang kahalagahan ng pagtutulungansa paglutas mga suliranin ng komunidad

AP2PKK-IVg-j-6

Napahalagahan ang kagalingan pansibiko sa sariling komunidad

Naipaliliwanag ang kahalagahan ng pagtutulungansa paglutas mga suliranin ng komunidad

AP2PKK-IVg-j-6

Napahalagahan ang kagalingan pansibiko sa sariling komunidad

Naipaliliwanag ang kahalagahan ng pagtutulungansa paglutas mga suliranin ng komunidad

AP2PKK-IVg-j-6

  1. NILALAMAN

Paksang Aralin: May Pagtutulungan sa Aking

Komunidad

Paksang Aralin:May Pagtutulungan sa Aking

Komunidad

Paksang Aralin : May Pagtutulungan sa Aking

Komunidad

  1. KAGAMITANG PANTURO

Kto12 C.G p.27

Kto12 C.G p.27

Kto12 C.G p.27

Kto12 C.G p.27

Kto12 C.G p.27

A.Sanggunian

 1.Mga pahina sa Gabay ng Guro

82-84

82-84

82-84

82-84

82-84

  2.Mga pahina sa Kagamitang Pang Mag-aaral

253-263

253-263

253-263

253-263

253-263

 3.Mga pahina sa Teksbuk

4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource

graphic organizer, larawan ng mga gawain sa komunidad na nagpapakita ng pagtutulungan, lapis, krayola, kartolina, ruler, Modyul 8, Aralin 8.3

graphic organizer, larawan ng mga gawain sa komunidad na nagpapakita ng pagtutulungan, lapis, krayola, kartolina, ruler, Modyul 8, Aralin 8.3

graphic organizer, larawan ng mga gawain sa komunidad na nagpapakita ng pagtutulungan, lapis, krayola, kartolina, ruler, Modyul 8, Aralin 8.3

graphic organizer, larawan ng mga gawain sa komunidad na nagpapakita ng pagtutulungan, lapis, krayola, kartolina, ruler, Modyul 8, Aralin 8.3

graphic organizer, larawan ng mga gawain sa komunidad na nagpapakita ng pagtutulungan, lapis, krayola, kartolina, ruler, Modyul 8, Aralin 8.3

  1. Iba pang Kagamitang Panturo

Laptap

laptap

laptap

laptap

laptap

IV.PAMAMARAAN

  1. Balik-aral sa nakaraangaralin at / o pagsisimula ng bagong aralin

A.Panimula:

1. Bilang pagganyak: Ipaawit ang Masaya Kung Sama-sama

Masaya kung sama-sama

Sama-sama 2x

Masaya kung sama-sama

Sa pagtutulungan

Tayo nang makilahok

Sa lahat ng gawain

Masaya kung sama-sama

Sama-sama 2x

Masaya kung sama-sama

Sa pagtutulungan

2. Magpakita ng mga larawan ng mga gawaing nagpapakita ng pagtutulungan. Alamin kung paano nagtutulungan ang mga tao sa kanilang komunidad.

3. Iugnay ang awit sa araling tatalakayin.

Itanong:

1.Ano –ano angkahalagahan ng pagtutulungan at pakikipagkapwa sa paglutas ng mga problema sa komunidad ?

2. Pag-usapan ang mga sagot ng bata.

3. Iugnay sa aralin ang kahalagahan ng pagtutulungan at pakikipagkapwa sa paglutas ng mga problema sa komunidad at tatalakayin. ito

Itanong:

1.Ano –ano ang kahalagahan ng pagtutulungan at pakikipagkapwa sa paglutas ng mga problema sa komunidad  ?

2. Pag-usapan ang mga sagot ng bata.

3. Iugnay sa araling tatalakayin.

Pagpapakita ng larawan ng pagtutulungan sa ating komunidad.

Itanong: Sino-sino ang mga taong nagtutulungan sa ating komunidad? Paano pinapahalagahan ang pagtutulungang ito sa ating komunidad?

Itanong:

Ano ang iyong gagawin upang maging huwarang bata sa ating komunidad?

2. Pag-usapan ang mga sagotng bata.

3. Iugnay sa araling tatalakayin

  1. Paghahabi sa layunin ng aralin

Ipasagot ang mga tanong na nasa Alamin Mo ng Modyul 8.3

Ano-ano ang gawain sa komunidad na nagpapakita ng pagtutulungan?

Ano-ano ang pagtutulungang ginawa, ginagawa at gagawin pa lamang sa ating komunidadsa paglutas ng suliranin dito sa atin?

Magbigay ng halimbawa.

Ano-ano ang alam mong pagtutulungan  ? Paano mo ito pinapahalagahan? Ilarawan ang pagpapahalagang iyong ginagawa.

Itala ang limang paraan kung paano makikilahok sa mga gawaing pangkomunidad.

Sino-sino ang alam mong huwarang pamilya sa ating komunidad?

Magbigay ng halimbawa.

C.Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin

Bakit mahalaga ang pagtutulungan sa paglutas ng mga suliranin sa komunidad at mga gawaing pangkomunidad?

Ipabasa muli ang usapan sa pahina 254-256 ng LM

Basahin:Ipabasa muli ang usapan sa pahina 254-256 ng LM

Basahin: Ipabasa muli ang usapan sa pahina 254-256 ng LM

Ipabasa muli ang usapan sa pahina 254-256 ng L

D.Pagtalakay ng bagong konsepto  at paglalahad ng bagong kasanayan #1

Basahin :Tulong-tulong sa Komunidad sa pahina 254-256 sa LM

Ito ang komunidad ni Ramon.

Marumi at magulo ang paligid. Tambak ang basura sa mga gilid ng daan at barado ang mga kanal.

Isang araw, nagkaroon ng bagyo. Mabilis ang pagbaha sa buong komunidad dahil sa mga baradong kanal at tambak na basura. Marami ang nagkasakit lalo na ang mga bata.

Pagkalipas ng bagyo, nangamba ang Kapitan ng Barangaysa mga pangyayaring ito. Nagpatawag siya ng pagpupulong upang malunasan ang mga suliraning ito.

Ang lahat ng tao, babae man o lalaki, bata at matanda ay nagtulong-tulong sa paglilinis ng buong komunidad. Ang mga babae at lalaki ay magkatulong sa paglilinis ng kanal. Ang mga bata ay nagwalis at naghukay ng tapunan ng mga basura.

Maganda ang naging bunga ng pagkakaisa at pagtutulungan ng bawat kasapi ng komunidad. Tunay na mahalaga ang pagtutulungan sa paglutas ng problema sa isang komunidad.

Ito na ngayon ang komunidad ni Ramon.

1. Ano-anong bayanihan o pagtutulungan ang ginagawa sa ating  komunidad?

2. Bilang isang bata, paano mo maipapakita ang iyong pagtulong sa ating komunidad? Ilarawan ang sagot.

3. Paano mo mapapahalagahan ang pagtutulungan at pakikipagkapwa

 sa paglutas ng mga problema sa komunidad.

Isa-isahin ito sa pamamagitan ng pagsagot sa  ibaba.

1. Ano-anong bayanihan o pagtutulungan ang ginagawa sa ating  komunidad?

2. Bilang isang bata, paano mo maipapakita ang iyong pagtulong sa ating komunidad? Ilarawan ang sagot.

3. Paano mo mapapahalagahan ang pagtutulungan at pakikipagkapwa  ng babae at lalaki sa mga gawaing pangkomunidad?

Ilarawan ito sa pamamagitan ng pagsagot sa  kahon.

Itanong:

Sagutin ang mga sumusunod na tanong:

1. Ano ang suliranin sa komunidad ni Ramon?

2. Ano ang nangyari sa kaniyang komunidad?

3. Ano ang ginawa upang matugunan ang suliranin ng komunidad?

4. Ano ang kinalabasan ng pagtutulungan ng bawat kasapi ng komunidad?

Itanong:

Sagutin ang mga sumusunod na tanong:

1. Ano ang suliranin sa komunidad ni Ramon?

2. Ano ang nangyari sa kaniyang komunidad?

3. Ano ang ginawa upang matugunan ang suliranin ng komunidad?

4. Ano ang kinalabasan ng pagtutulungan ng bawat kasapi ng komunidad?

D.Pagtalakay ng bagong konsepto  at paglalahad ng bagong kasanayan #2

Isagawa:

Ipaguhit sa papel ang  mga gawain sa komunidad na nagpapakita ng pagtutulungan

Isagawa:

Hatiin ang klase sa 3 pangkat.

A.Pangkatang gawain:

Basahin ang sitwasyon. Pumili ng isang sitwasyon. Pag-usapan kung anong tulong ang magagawa ninyo. Ipakita sa pamamagitan ng “role play.” Isagawa ng pangkatan.

1. Isa ang iyong komunidad sa nasalanta ng bagyong Pablo.

 Nagkataon na hindi kayo naapektuhan ng baha dahil nasa mataas na lugar ang inyong bahay. Marami ang walang maisuot at makain dahil sa pagkawasak ng kanilang mga bahay.

2. Nasunugan ang isa ninyong kapitbahay. Walang silang natirang kagamitan.

3. Malapit na ang kapistahan ng iyong komunidad. Nagpatawag ang Kapitan ng Barangay ng pagpupulong. Pinag-usapan ang gagawing paghahanda sa nasabing okasyon.

Isagawa:

A. Pangkatang gawain:

Piliin ang pangungusap na naglalarawan sa kahalagahan ng pagtutulungan ng babae at lalaki sa mga gawain. Isulat sa papel ang bilang ng napiling pangungusap

Isagawa:

Pangkatin ang mga klase sa 4.

Ipagawa ang sinasabi sa Gawain 4.

1. Nanalo sa paligsahan ng pinakamalinis na komunidad dahil sa pagkakaisa at pagtutulungan ng bawat isa.

2. Naging maaliwalas at malamig ang paligid sa komunidad dahil sa mga punong itinanim ng mga babae at lalaking iskawt.

3. Mabilis ang daloy ng trapiko dahil sa pagtutulungan ng mga pulis.

4. Maayos ang kinalabasan ng ginawang entablado para sa programang gaganapin sa komunidad.

5. Naramdaman ang diwa ng pasko dahil sa mga parol at ilaw na ikinabit ng mgakabataang lalaki at babae.

Isagawa:

Isa-isahin ang pangalan ng mga huwarang pamilya sa ating komunidad. Isulat ito sa loob ng kahon at iulat sa klase.

                

E.Paglinang sa kabihasaan

( Leads to Formative Assessment )

Isagawa:

Ipabasa muli sa mga bata ang  “Tulong-tulong sa Komunidad “at pagkatapos ay  pasagutan ang mga tanong na inihanda ng guro sa  talakayan.

Sagutin ang mga sumusunod na tanong:

1. Ano ang suliranin sa komunidad ni Ramon?

2. Ano ang nangyari sa kaniyang komunidad?

3. Ano ang ginawa upang matugunan ang suliranin ng komunidad?

4. Ano ang kinalabasan ng pagtutulungan ng bawat kasapi ng komunidad?

Isagawa:

Gamit ang vertivcal cuved list , isulat sa kahon ang mga pagtutulungang naipalabas sa inyong role playing.

Isagawa:

Gamit ang semantic webbing ,  ilarawan ang kahalagahan ng pagtutulungan ng babae at lalakisa mga gawaing pangkomunidad sa loob ng bilog.

.

Isulat ang mga paraan kung paano makikisali sa mga gawaing pangkomunidad. Hal:

Sagutan ang mga sumusunod na mga tanong:

1.Kung napapahalagahan ang pagtutulungan sa ating komunidad ,ano ang magiging bunga nito sa ating kinabukasan ?

2.Bakit hindi dapat magpabaya sa mga gawaing pangkomunidad?

3. Bakit dapat tayong maglingkod sa ating pamayanan? Ipaliwanag ang iyong sagot.

4.Paano mo masasabi na ang inyong pamilya ay kabilang sa huwarang pamilya?

F.Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw na buhay

Iguhit sa papel ang nakikita mong pagtutulungan sa iyong komunidad. Lagyan ng angkop na kulay. Sumulat ng 2 pangungusap na naglalarawan sa iyong iginuhit.

Sumulat ng tatlong pangungusap  na nagsasabi ng kahalagahan ng pagtutulungan at pakikipagkapwa sa paglutas ng mga problema sa komunidad.

1._______________________________________________.

2.____________________________________.

3.____________________________________.

 Gumawa ng paglalarawan sa kahalagahan ng pagtutulungan ng babae at lalaki sa mga gawaing pangkomunidad sa pamamagitan ng pagguhit sa isang bond paper.

Gumawa ng poster na nagpapakita ng pakikilahok sa gawaing pangkomunidad.AAAbawat isa.AAAAA

aN

A

A

2. Naging maaliwalas at malamig ang paligid sa komunidadAAAAA dahil sa mga punong itinanim ng mga babae at lalaking iskawt.

3. Mabilis ang daloy ng trapiko dahil sa pagtutulungan ng mga pulis.

4. Maayos ang kinalabasan ng ginawang entablado para sa programang gaganapin sa komunidad.

5. Naramdaman ang na pangkat ang klase. Bubuuin ng bawat pangkat ang puzzle na ibibigay ng guro. Pagkatapos, tutukuyin nila kung sino ang taong nagbibigay ng serbisyo at ano ang serbisyong ibinibigay nila.AAnyong -lupa

Anyong -lupa

nyong -lupa

Gumawa ng pagsasaliksik tungkol sa mga huwarang pamilya sa ating  komunidad.

G.Paglalahat ng Aralin

Ating Tandaan:

Ang anumang mabigat na gawain at suliranin ay mapagagaan kung may pagtutulungan at pagkakaisa ang bawat kasapi ng komunidad.

Mahalaga ang pagtutulungan ng mga babae at lalaki sa pagkakabuklod-buklod ng mga tao lalo na sa panahong kailangan ng tulong ang kapwa.

Muling basahin ang Ating Tandaan sa pahina 259

Basahin ang Ating Tandaan sa pahina 259

Basahin ang Ating Tandaan sa pahina 259

Basahin ang Ating Tandaan sa pahina 259

H.Pagtataya ng Aralin

1.Nagtutulungan ang mga kabataan sa pagdidilig ng halaman sa plasa.

2. Madaling natapos ang pagdekorasyon sa entablado ng plasa dahil sa pagtutulungan ng mga babae at lalaking iskawt.

3. Isinasara ko ang gripo pagkatapos kong maligo.

4. Naglilinis ng kani-kanilang bakuran ang mga tao.

5. Ang mga batang babae at lalaki ay naglilinis ng silid- aralan.

6. Ang mga pulis ay makikitang naglilinis ng paaralan tuwing may Brigada Eskuwela.

7. Nagkakabit ng mga parol at banderetas ang mga Barangay Health Worker at mga kabataan.

8. Nagsasagawa ng bayanihan ang mga tao sa pamamahagi ng pagkain sa mga biktima ng lindol.

9. Ang mga nanay at tatay ay nagluluto ng lugaw na may malunggay para sa mga batang kulang sa timbang.

10. Si Ate at Kuya ay naglalaba sa ilog.

Kopyahin ang talahanayan sa ibaba at itala dito ang mgapagtutulungan sa komunidad. Sa katapat nito ay isulat ang pagpapahalagang ginagawa mo bilang bata.

Pagtutulungan sa Komunidad

Pagpapahalagang Ginagawa Mo bilang bata

1

2.

3.

                

Kopyahin ang talahanayan sa ibaba at itala dito ang mga gawaing nagpapakita ng pagtutulungan ng babae at lalaki sa komunidad. Sa katapat nito ay isulat ang  paglalarawan ng kahalagahan nito .

Mga Gawaing Nagpapakita ng Pagtutulungan ng babae at lalaki sa Komunidad

Paglalarawan ng Kahalagahan Nito

1.Paglilinis ng kalsada

Naiiwasan ang  pagbaha tuwing umuulan,nagkakaroon  ng malinis na komunidad.

2.

3.

        

        

Mag-isip ng limang pangungusap kung paano makikilahok sa mga gawaing pangkomunidad. Isulat ito sa loob ng kahon.

1.Nagtutulungan ang mga kabataan sa pagdidilig ng halaman sa plasa.

2. Madaling natapos ang pagdekorasyon sa entablado ng plasa dahil sa pagtutulungan ng mga babae at lalaking iskawt.

3. Isinasara ko ang gripo pagkatapos kong maligo.

4. Naglilinis ng kani-kanilang bakuran ang mga tao.

5. Ang mga batang babae at lalaki ay naglilinis ng silid- aralan.

6. Ang mga pulis ay makikitang naglilinis ng paaralan tuwing may Brigada Eskuwela.

7. Nagkakabit ng mga parol at banderetas ang mga Barangay Health Worker at mga kabataan.

8. Nagsasagawa ng bayanihan ang mga tao sa pamamahagi ng pagkain sa mga biktima ng lindol.

9. Ang mga nanay at tatay ay nagluluto ng lugaw na may malunggay para sa mga batang kulang sa timbang.

10. Si Ate at Kuya ay naglalaba sa ilog.

I.Karagdagang Gawain para sa takdang- aralin at remediation

Takdang Aralin

Magsaliksik ng kuwento tungkol sa huwarang kasapi ng iyong komunidad. Ikuwento kung ano ang nagawa niyang tulong o kontribusyon sa komunidad.

Takdang –Aralin

Gumawa ng crescent organizer kung saan nakasulat ang mga pagtutulungan at pakikipagkapwa sa bilog at isulat sa loob ng crescent ang pagpapahalagang iyong gagawin sa mga ito.

Takdang –Aralin

Magsagawa ng isang panayam tungkol sa kahalagahan ng pagtutulungan ng babae at lalaki sa mga gawaing pangkomunidad ng ating komunidad.

Ipatanong sa magulang ang sumusunod:

Magdala ng larawan na nagpapakita ng pakikilahok sa gawain sa inyong barangay. Ibabahagi sa klase bukas.

Takdang Aralin

Magsagawa ng isang pananaliksik tungkol sa mga huwarang pamilya sa ating komunidad.

  1. MGA TALA

  1. PAGNINILAY

  1. Bilang ng mga mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya

  1. Bilang ng mag-aara na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation

  1. Nakatulong ba remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin.

  1. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation.

  1. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos ?Paano ito nakatulong?
  2. Anong suliranin ang aking naranasan

na solusyon sa tulong ng aking punong guro at suberbisor?

  1. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?


File Created by Ma’am MARIANNE MANALO PUHI

Download sample daily lesson logs at www.teachershq.com