Description: DEPED-NEW_e78wysqt

        GRADES 1 to 12

        DAILY LESSON LOG

School:

Grade Level:

V

Teacher:

Learning Area:

ARALING PANLIPUNAN

Teaching Dates and Time:

WEEK 2

Quarter:

4TH Quarter

MONDAY

TUESDAY

WEDNESDAY

THURSDAY

FRIDAY

  1. LAYUNIN

  1. Pamantayang Pangnilalaman

Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa bahaging ginampanan ng kolonyalismong Espanyol at pandaigdigang koteksto ng reporma sa pagusbong ng kamalayang pambansa at tungo sa

pagkabuo ng Pilipinas bilang isang nasyon

  1. Pamantayan sa Pagaganap

Nakapagpapahayag ng pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga makabayang Pilipino sa gitna ng kolonyalismong Espanyol at sa mahalagang papel na ginagampanan nito sa pagusbong

ng kamalayang pambansa tungo sa pagkabuo ng Pilipinas bilang isang nasyon

  1. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Isulat ang code ng bawat kasanayan)

Natatalakay ang mga pandaigdigang pangyayari bilang konteksto ng malayang kaisipan itungo sa pag-usbong ng

pakikibaka ng bayan

  2.1 Paglipas ng merkantilismo bilang ekonomikong batayan ng kolonyalismo

AP5PKB-IVd- 2/Pahina 54 ng 120

Natatalakay ang mga pandaigdigang pangyayari bilangvkonteksto ng malayang kaisipan tungo sa pag-usbong ng pakikibaka ng bayan

2 Paglitaw ng kaisipang “La

Ilustracion”

  1. NILALAMAN

Ang mga Pandaigdigang Pangyayari at Malayang Kaisipan

Ang Kaisipang “La Ilustracion

KAGAMITANG PANTURO

  1. Sanggunian

  1. Mga pahina sa Gabay ng Guro

  1. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral

  1. Mga pahina sa Teksbuk

Makabayan Kasaysayang Pilipino p.

108-109

Isang Bansa, Isang Lahi  Evelina M.

Viloria, Ed. D. et. al.

Makabayan Kasaysayang Pilipino p.

108-109

Isang Bansa, Isang Lahi  Evelina M.

Viloria, Ed. D. et. al.

Makabayan Kasaysayang Pilipino p.

108-109

Isang Bansa, Isang Lahi  Evelina M.

Viloria, Ed. D. et. al.

Makabayan Kasaysayang Pilipino p. 108-109

Isang Bansa, Isang Lahi  Evelina M.Viloria, Ed. D. et. al.

  1. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource

  1. Iba pang Kagamitang Panturo

Task card, larawan

Task card, larawan

Task card, larawan

Task card, larawan

  1. PAMAMARAAN

  1. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin

Balitaan

Pagsagot sa takdang Aralin

Pagsagot sa takdang Aralin

Pagsagot sa takdang Aralin

  1. Paghahabi sa layunin ng aralin

.Panimula

1.Ipasuri at ipahambing sa mga mag-aaral ang dalawang larawan. Maaaring ilagay sa sa Venn Diagram ang kanilang mga sagot

Panimula

1.Ipalarawan ang nasa ibaba.

2.        Itanong:

Anu-ano ang nalalaman mo tungkol sa kanila?

Bakit kaya sila itinuturing na bayani?

3.        Tanggapin lahat ng sagot ng mga mag-aaral.

  1. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin

2.Iugnay ang mga sagot sa aralin.

Ang mga Pilipino noon ay wala pang konsepto ng nasyon o bansa. Bago pa dumating ang mga Espanyol ang pamahalaang mayroon sa bansa ay mga  nagsasariling barangay lamang. Walang iisang wika, tradisyon, relihiyon, o gawaing maaaring magbuklod sa lahat ng mga Pilipino noon. May ilang pangyayari noong ika-19 na siglo na nagbunsod sa pagsilang ng diwang makabansa.

4.Iugnay ang mga sagot sa aralin.

Nadama ng bayan ang pangangailangan ng pagbabago. Sa pamumuno ng mga batambatang Pilipinong kabilang sa mga ilustrado, binuo ang isang pangkat na nagtaguyod nito

  1. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1

. B.Paglinang

1.Ilahad ang aralin sa pagpapasagot sa mga tanong sa Alamin Mo, LM Pahina.

2.Pakinggan ang mga sagot ng mga mag-aaral. Tanggapin lahat ng sagot nila.

3.Ipabasa ang tekstong tumatalakay sa mga pandaigdigang pangyayari .

4.        Ipasagot ang mga tanong tungkol sa binasang teksto sa LM.

5.Ipagawa ang mga sumusunod.

B.Paglinang

1.Ilahad ang aralin sa pagpapasagot sa mga tanong sa Alamin Mo, LM.

1.Pakinggan ang mga sagot ng mga mag-aaral. Tanggapin lahat ng sagot nila.

2.Ipabasa ang tekstong tumatalakay sa merkantilismo bilang ekonomikong batayan ng kolonyalismo.

3.Ipasagot ang mga tanong tungkol sa binasang teksto sa LM.

4.Ipagawa ang mga sumusunod.

  1. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2

Gawain A

•Ipaliwanag ang pamamaraan sa paggawa ng Gawain A sa LM.

•        Ipasulat ang kanilang mga sagot sa notbuk.

Gawain B (Think Pair Share)

•  Ipaliwanag ang pamamaraan sa paggawa ng Gawain A sa LM.

•  Ipasulat ang kanilang mga sagot sa notbuk.

Group Work

•        Pangkatin ang mag-aaral sa apat. Bigyan ng taskcard ang bawat mag-aaral. Sabihin na dapat nilang sundin ang mga sumusunod na pamamaraang nakasulat sa taskard. Pagkatapos, ibabalik ng mga lider ang taskcard sa guro, babalik sa upuan, mananatiling tahimik at hihintaying matapos ang ibang pangkat. Maaaring gumamit ng sariling rubric upang maging gabay sa pagmamarka sa gawain ng bawat pangkat.

Gawain A

Individual Work         

•        Ipaliwanag ang pamamaraan sa paggawa ng Gawain A sa LM.

•        Ipasulat ang kanilang mga sagot sa notbuk

Gawain C

Group Work

        •Pangkatin ang mag-aaral sa apat. Bigyan ng taskcard ang bawat mag-aaral. Sabihin na dapat nilang sundin ang mga sumusunod na pamamaraang nakasulat sa taskard. Pagkatapos, ibabalik ng mga lider ang taskcard sa guro, babalik sa upuan, mananatiling tahimik at hihintaying matapos ang ibang pangkat. Maaaring gumamit ng sariling rubric upang maging gabay sa pagmamarka sa gawain ng bawat pangkat

  1. Paglinang sa Kabihasan

(Tungo sa Formative Assessment)

Gawain B

Think Pair Share

•Ipaliwanag ang pamamaraan sa paggawa ng Gawain B sa LM pahina ____.

•Ipasulat  ang kanilang sagot sa meta cards.

•Gawing gabay sa pagmamarka ng Facebook Profile ang sumusunod na rubric.

  1. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay

  1. Paglalahat ng Arallin

6.Bigyang-diin ang kaisipan sa Tandaan Mo sa LM at talakayin ang sagot.

Bigyang-diin ang kaisipan sa Tandaan Mo sa LM at talakayin ang sagot.

  1. Pagtataya ng Aralin

Pagtataya

        Pasagutan ang bahaging Natutuhan Ko sa LM.

Pagtataya

        Pasagutan ang bahaging Natutuhan Ko sa LM.

  1. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at remediation

Takdang Gawain

        Sagutin ang mga sumusunod na katanungan.

Ano ang merkantilismo? May kinalaman ba ito sa kolonisasyon?

  1. Mga Tala

  1. Pagninilay

  1. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya

  1. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation

  1. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin

  1. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation

  1. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?

  1. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng aking punungguro at superbisor?

  1. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Deped tambayan alternative with adfly free pages.. no more hassle, just one-click download for your daily lesson log templates: teachershq.com