GRADES 1 to 12 DAILY LESSON LOG | School: | Grade Level: | IV | |
Teacher: | Learning Area: | ARALING PANLIPUNAN | ||
Teaching Dates and Time: | WEEK 1 | Quarter: | 4TH Quarter |
MONDAY | TUESDAY | WEDNESDAY | THURSDAY | FRIDAY |
I. LAYUNIN | ||||||
A. PamantayangPangnilalaman | Ang mag –aaral ay naipamamalasang pang-unawa at pagpapahalagasakanyangmgakarapatan at tungkulinbilangmamamayang Pilipino | |||||
B. PamantayansaPagganap | Ang mag-aaral ay nakikilahoksamgagawaingpansibikonanagpapakita ng pagganapsakanyangtungkulinbilangmamamayan ng bansa at pagsasabuhay ng kanyangkarapatan | |||||
C. MgaKasanayansaPagkatuto Isulatang code ng bawatkasanayan | Natatalakayangkonsepto ng pagkamamamayan 1.1 Natutukoyangbatayan ng pagkamamamayang Pilipino 1.2 Nasasabi kung sinoangmgamamamayan ng bansaAP4KPB-IVa-b-1 | |||||
II. NILALAMAN | ||||||
ARALIN 1 ANG PAGKAMAMAMAYANG PILIPINO | ||||||
III. KAGAMITANG PANTURO | ||||||
1. MgaPahinasaGabay ng Guro | TG pp. 145 - 149 | TG pp. 145 - 149 | TG pp. 145 - 149 | |||
2. MgaPahinasaKagamitang Pang- Mag-aaral | LM pp. 328 - 336 | LM pp. 328 - 336 | LM pp. 328 - 336 | |||
3. MgaPahinasaTeksbuk | ||||||
4. KaragdagangKagamitanmulasa portal ng Learning Resource | Kayamanan 6 tx pp. 179-182, Pilipinas Kong Mahal 6 tx pp. 62 | |||||
B. Iba pang KagamitangPanturo | Mgalarawan ng mamamayang Pilipino at mgadayuhan, flash drive, cd ng awiting “Sabihin Mo” ng Smokey Mountain, at cd player, meata cards, tsart | |||||
IV. PAMAMARAAN | ||||||
A. Balik-Aral sanakaraangaralin at o pagsisimula ng bagongaralin | Iparinigsamga mag-aaralangawiting “Sabihin Mo” ng Smokey Mountain Anoanghinihiling ng awit? Ayonsaawit, sino raw baa ng mga Pilipino? Paano mo malalamannaangisangtao ay isang Pilipino? | Pagtalakaysanakaraangaralin . Kailanmaituturingnamamamayang Pilipino angisangtao? Anoangnasasaadsa Republic Act 9225? Anoangdalawanguri ng mamamayang Pilipino? | Isa-isahinangmgakatangian ng isangdayuhangnaismagingnaturalisadong Pilipino Mgaprinsipyo ng pagkamamamayang Pilipino ayonsakapanganakan Pagkawala ng pagkamamamayang Pilipino | Isa-isahinangmgakatangian ng isangdayuhangnaismagingnaturalisadong Pilipino Mgaprinsipyo ng pagkamamamayang Pilipino ayonsakapanganakan Pagkawala ng pagkamamamayang Pilipino | Paano mo masasabinaangisangtao ay mamamayang Pilipino? Anoangmgabatayan ng Pagka-Pilipino? Ikw, natitiyak mo bang ikaw ay mamamayang Pilipino? | |
B. Paghahabisalayunin ng aralin | Ikawba ay isangPilipno? Ilarawanangisang Pilipino? Magtawag ng ilangbata. | AnoangSaligangbatas? Para saanito? Ipaliwanag. | Naisnatingmalamanngayon kung paanonamanmakakamitangpagkamamamayang Pilipino? | Naisnatingmalamanngayon kung paanonamanmakakamitangpagkamamamayang Pilipino? | Sino sainyoang may birth certificate? | |
C. Pag-uugnay ng mgahalimbawasa bagongaralin | Ipabasaangusapansa ALAMIN MO sa LM pp. 329- 330. | IpabasasamgabataangkadugtongnaaralinsaAralin 1. Ipabasaangnasa ALAMIN MO sa LM pp. 331- 332 | Ipabasasamgabataangaralinsa LM pp. 333. | Ipabasasamgabataangaralinsa LM pp. 333. | Ipabasaang ALAMIN MO sa LM pp. 328- 333 | |
D. Pagtatalakay ng bagongkonseptoat pagalalahad ng bagongkasanayan #1 | Magtanongtungkoldito Anoangibigsabahin ng pagkamamamayan? * Angnasaartikulo IV, sek 1 ng Saligangbatasnamaaaringmaituturingnamamamayang Pilipino? * Anonamanangnakasaadsasek 4 ng Saligangbatas? *Anoangnilalaman ng Republic Act 9225? *Anoangibigsabihin ng dual citizenship? *Ilananguri ng mamamayang Pilipino? | *Anu-anoangmgakatangianng isngdayuhannanaismagingnaturalisadong Pilipino? Isa-isahin at ipaliwanag. *Alinangdapatitakwil kung nagawarannaangisangdayuhan ng kanyangpagkamamamayan? *Ano -anoangmgaprinsipyo ng pagkamamamayang Pilipino ayonsakapanganakan? *Anoangdalawangprisnipyongito? *Papaanomawawalaangpagkamamamayang Pilipino? | Talakayinito. Paanomulingmakakamit ng isangnaturalisadongmamamayan ng ibangbansaangkanyangpagiging Pilipino? Ano-anoangmgadapatgawin o prosesongdapatgamitin? Ano-anoangmgadahilanbakithindimaaaringmagingmamamayang Pilipino angmgadayuhan? | Talakayinito. Paanomulingmakakamit ng isangnaturalisadongmamamayan ng ibangbansaangkanyangpagiging Pilipino? Ano-anoangmgadapatgawin o prosesongdapatgamitin? Ano-anoangmgadahilanbakithindimaaaringmagingmamamayang Pilipino angmgadayuhan? | Magtanongtungkoldito. | |
E. Pagtalakay ng bagongkonsepto at paglalahad ng bagongkasanayan #2 | Pangkatang Gawain I – Likas o KatutubongMamamayan II-Naturalisadongmamamayan III – AnoangnakasaadsaCommonweath Act No. 475? | Pangkatang Gawain I – Mgakatangian ng isangdayuhangnaismagingnaturalisadong Pilipino II – Mgaprinsipyo ng pagkamamamayang Pilipino ayonsakapanganakan III-Pagkawala ng pagkamamamayang Pilipino | PangkatangGawain Pangkat I – Mulingpagkakamit ng pagkamamamayang Pilipino Pangkat II- MgadayuhanghindimaaaringmagingmamamayangPilipno | Pangkatang Gawain Pangkat I – Mulingpagkakamit ng pagkamamamayang Pilipino Pangkat II- MgadayuhanghindimaaaringmagingmamamayangPilipno | Pangkatang Gawain Ipagawasamgabataang GAWAIN A sa LM p. 334 para sapangkat I GAWAIN B para sapangkat II GAWAIN C para sapangkat III | |
F. PaglinangsaKabihasnan (Tungosa Formative Assessment) | Indibidwalna Gawain Anongpribilehoyongipinagkakaloob ng atingbansasaisangdayuhan? Ipaliwanag. | Indibidwalna Gawain Bakitmamamayang Pilipino angsitwasyon? Ipaliwanag. Si Sara ay nagingnaturalisadongmamamayan ng United States of America ngunitnaisniyangmulingmaging Pilipino dahilsakanyangina ay Pilipino. | Indibidwalna Gawain Bakitanghindipaniniwalasakaugalian, tradisyon, at simulain ng mga Pilipino ay ground saisangdayuhannanaismagingisang Pilipino? | Indibidwalna Gawain Bakitanghindipaniniwalasakaugalian, tradisyon, at simulain ng mga Pilipino ay ground saisangdayuhannanaismagingisang Pilipino? | Indibidwalna Gawain Ipagawaang GAWAIN D sa LM p. 335 samgabata. | |
G. Paglalapat ng aralinsa pang-araw- arawnabuhay | Kung angisang Pilipino ay nakapag-asawa ng isangdayuhan, maituturing din baitongmamamayang Pilipino? Bakit? | Paanomawawalaangpagkamamamayang Pilipino? | Angrebelyonba ay hadlang para angisangdayuhan ay hind imaging isang Pilipino? Bakit? Paano? | Angrebelyonba ay hadlang para angisangdayuhan ay hind imaging isang Pilipino? Bakit? Paano? | ||
H. Paglalahat ng Aralin | NakasaadsaSaligang Batas ng 1987 ng Pilipinasangmgakatangian ng isangmamamayang Pilipino. May dalawanguri ng pagkamamamayan: likas o katutubo at naturalisado | May dalawangprinsipyo ng likasnapagkamamamayanayonsakapanganakan: Jus soli at Jus sanguinis. Angmgadayuhan ay maaaringmagingmamamayang Pilipino sapamamagitan ng prosesongnaturalisasyon. Angpagkamamamayan ay maaaringmawala at makamitmuli. | Angpagkamamamayan ay maaaringmawala at makamitmuli. Hindi lahat ng dayuhan ay maaaringmagingisang Pilipino | Angpagkamamamayan ay maaaringmawala at makamitmuli. Hindi lahat ng dayuhan ay maaaringmagingisang Pilipino | Ipabasasamgabata at ipakabisaangnasa TANDAAN MO saLM p. 335 | |
I. Pagtataya ng Aralin | Panuto:Isulat kung tama o mali angbawatisinasaadsapangungusap. 1.Maydalawanguri ng mamamayang Pilipino. 2.Angnaturalisasyon ay legal naparaan kung saanangisangdayuhannanaismagingmamamayan ng bansa ay sasailalimsaisangprosesosakorte o hukuman. 3.Maaaringaplayanang dual citizenship at patunayansapamamagitan ng kanyangsertipiko ng kapanganakanmulasa NSO naangkanyangama at ina o isamansakanila ay mamamayang Pilipino. 4.Ikaw ay mamamayan ng Pilipinas kung angama o ina mo ay mamamayang Pilipino. | Panuto:Ipagawasamgabataang Gawain C sa Lm p. 335 ( 1 – 5 ) Pagtugmainangmgapahayagsahanay A at hanay B. 1.Pagkamamamayan ayosapagkamamamayan o dugo ng magulang 2.Proseso ng pagigingmamamayan ng isangdayuhanayonsabatas 3.Pagkamamamayan bataysalugar ng kapanganakan 4.May dalawangpagkamamamayan 4.Kasulatan kung saannakasaadangpagkamamamayang Pilipino a.dual citizenship b.jussanguinis c.jus soli d.naturalisasyon e.saligangbatas f.pagkamamamayan | Panuto: lagyan ng tsek kung angpangungusap ay nagpapahayag ng mulingpagkakamit ng pagkamamamayang Pilipino at ekis kung tungkolsamgadayuhanghindimaaaringmagingmamamayang Pilipino. ______1.Aksiyon ng kongreso ______2.Gumamit ng dahasupangmagtagumpayangkanilangkagustuhan. _____3.Pagpapatawad sahatol ng hukumansaisangtumakasnamiyembro ng SandatahangLakas ______4.Pagigigingmamamayan ng isangbansanghindinagkakaloob ng karapatangmagingnaturalisadongmamamayang ng Pilipinas. | Panuto: lagyan ng tsek kung angpangungusap ay nagpapahayag ng mulingpagkakamit ng pagkamamamayang Pilipino at ekis kung tungkolsamgadayuhanghindimaaaringmagingmamamayang Pilipino. ______1.Aksiyon ng kongreso ______2.Gumamit ng dahasupangmagtagumpayangkanilangkagustuhan. _____3.Pagpapatawad sahatol ng hukumansaisangtumakasnamiyembro ng SandatahangLakas ______4.Pagigigingmamamayan ng isangbansanghindinagkakaloob ng karapatangmagingnaturalisadongmamamayang ng Pilipinas. | Panuto: Ipasagotsamgabataangnasa LM p. 336 NATUTUHAN KO ( 1 – 5 ) | |
J. Karagdagang Gawain para satakdang- aralin at remediation | ||||||
VI. PAGNINILAY | ||||||
A. Bilang ng mag-aaralnanakakuha ng 80% sapagtataya. | ||||||
B. Bilang ng mga-aaralnanangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation | ||||||
C. Nakatulongbaang remediation? Bilang ng mag-aaralnanakaunawasaaralin. | ||||||
D. Bilang ng mga mag-aaralnamagpapatuloysa remediation | ||||||
E. Alinsamgaistratehiyangpagtuturoangnakatulong ng lubos? Paanoitonakatulong? | ||||||
F. Anongsuliraninangakingnaranasannanasolusyunansatulong ng akingpunungguro at superbisor? | ||||||
G. Anongkagamitanangakingnadibuhonanaiskongibahagisamgakapwakoguro? |
For more daily lesson log deped, visit: teachershq.com