GRADES 1 to 12 DAILY LESSON LOG | School: | Grade Level: | II | |
Teacher: | Learning Area: | ARALING PANLIPUNAN | ||
Teaching Dates and Time: | Week 9 | Quarter: | 4TH Quarter |
Lunes | Martes | Miyerkules | Huwebes | Biyernes | |
LAYUNIN | Naihahayag ang mga pangarap na komunidad sa pamamagitan ng iba-ibang malikhaing sining. | Nasasabi ang mga dapat isagawa upang matupad ang pangarap na komunidad | Pagkatapos ng aralin ang mga mag-aaral ay inaasahang: nakakakuha ng 85% antas ng pagkatuto nakasasagot sa mga tanong sa pagsusulit | Pagkatapos ng aralin ang mga mag-aaral ay inaasahang: nakakakuha ng 85% antas ng pagkatuto nakasasagot sa mga tanong sa pagsusulit | Pagkatapos ng aralin ang mga mag-aaral ay inaasahang: nakakakuha ng 85% antas ng pagkatuto nakasasagot sa mga tanong sa pagsusulit |
Pamantayang Pangnilalaman | naipamamalas ang pagpapahalaga sa kagalingang pansibiko bilang pakikibahagi sa mga layunin ng sariling komunidad | naipamamalas ang pagpapahalaga sa kagalingang pansibiko bilang pakikibahagi sa mga layunin ng sariling komunidad | |||
Pamantayan sa Pagganap | nakapahahalagahan ang mga paglilingkod ng komunidad sa sariling pag-unlad at nakakagawa ng makakayanang hakbangin bilang pakikibahagi sa mga layunin ng sariling komunidad | nakapahahalagahan ang mga paglilingkod ng komunidad sa sariling pag-unlad at nakakagawa ng makakayanang hakbangin bilang pakikibahagi sa mga layunin ng sariling komunidad | |||
Mga Kasanayan sa Pagkatuto. Isulat ang code ng bawat kasanayan | Napahalagahan ang kagalingan pansibiko sa sariling komunidad Nakakalahok sa mga gawaing pinagtutulungan ng mga kasapi para sa ikabubuti ng pamumuhay sa komunidad AP2PKK-IVg-j-6 | Napahalagahan ang kagalingan pansibiko sa sariling komunidad Nakakalahok sa mga gawaing pinagtutulungan ng mga kasapi para sa ikabubuti ng pamumuhay sa komunidad AP2PKK-IVg-j-6 | |||
NILALAMAN | Paksang Aralin ARALIN 8.4 Ang Pangarap Kong Komunidad | Paksang Aralin ARALIN 8.4 Ang Pangarap Kong Komunidad | Unit Test in Araling Panlipunan | Ikatlong Markahang Pagsusulit | Ikatlong Markahang Pagsusulit |
KAGAMITANG PANTURO | Kto12 C.G p.27 | Kto12 C.G p.27 | |||
Sanggunian | |||||
Mga pahina sa Gabay ng Guro | 85-86 | 85-86 | |||
Mga pahina sa Kagami-tang Pang Mag-aaral | 262-268 | 262-268 | 269-274 | ||
Mga pahina sa Teksbuk | |||||
Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource | Modyul 8, Aralin 8.4, larawan ng bawat isang mag-aaral, Chart | Modyul 8, Aralin 8.4, larawan ng bawat isang mag-aaral, Chart | |||
Iba pang Kagamitang Panturo | Tsart,aklat, laptap | Tsart,aklat, laptap | Tsart,aklat | Test paper at lapis | Test paper at lapis |
PAMAMARAAN | |||||
Balik-aral sa nakaraangaralin at / o pagsisimula ng bagong aralin | A.Panimula: 1. Bilang pagganyak: 1. Muling pag-usapan ang pangarap ng bawat bata na maging paglaki nila. 2. Itanong kung ano ang dapat gawin upang matupad ang pangarap na ito. 3. Iugnay pinag-usapan sa pangarap nilang komunidad | Itanong: Ano ang dapat isagawa upang matupad ang pangarap mong komunidad? | I.Hanapin sa Hanay B ang kaugnay na karapatan. Isulat ang letra ng tamang sagot. | 1.Pagpapaliwanag ng panuto | 1.Pagpapaliwanag ng panuto |
Paghahabi sa layunin ng aralin | Ipasagot ang mga tanong na nasa Alamin Mo ng Modyul 8. Ano ang pangarap mong komunidad? Ano ang dapat mong isaisip, isapuso at isagawa upang matupad ang iyong pangarap na komunidad? | Ano ang dapat mong isagawa upang matupad ang iyong pangarap na komunidad? | 2. Pagbibigay ng Panuto | 2. Pagbibigay ng Panuto | |
Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin | Bakit mahalaga ang may isang magandang pangarap ang isang tao para sa kanyang sarili | Ipabasa muli ang usapan sa pahina 262-264 ng LM | |||
Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1 | Basahin : Usapang Pangarap Nag-uusap ang magkaibigang Joseph at Sarah sa may palaruan ng paaralan. Malinis na kapaligiran. Nasa tamang kaayusan ang mga gusali at panahanan. May pagtutulungan ang mga tao rito at may pagkakaisa. Mahusay at tapat sa tungkulin ang mga pinuno. Isang modelong komunidad para sa batang katulad ko. | Itanong: Sagutin ang mga sumusunod na tanong: 1. Ano kaya ang pangarap mong komunidad? 2. Ano ang gagawin mo upang matupad ito?? 3. Ano ang ginawa mo upang matugunan ang ilan sa mga ito? 4. Ano ang kinalabasan ng iyong pagsisikap upang matupad lamang ang pangarap ng magulang mo para sa iyo? | III. Piliin ang tamang sagot. Isulat ang letra ng sagot sa Sagutang Papel. 1. Alin sa sumusunod ang nagpapakita ng tungkulin sa paaralan? A. sinusunod ang mga kautusan sa paaralan B. nagwawalis ng bakuran ng paaralan C. nagmamano o humahalik sa guro D. lahat nang nabanggit 2. Ano ang tawag sa ginagawa/ginagampanan ng isang tao bilang katumbas ng mga karapatang kanyang tinatamasa? A. pangarap C. tungkulin B. karapatan D. alituntunin 3. Saan ipinatutupad ang mga ordinansa na ginagawa ng Sangguniang Barangay? A. sa komunidad na may kaguluhan B. sa komunidad na malayo sa bayan C. sa komunidad na malapit sa bayan D. sa komunidad kung saan ito ginawa 4. Ano ang tawag sa mga alituntunin at kautusan o batas na ginagawa ng Sangguniang Barangay? A. batas C. ordinansa B. alituntunin D. kasunduan | ||
Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2 | Isagawa: Ipaguhit sa papel ang inyong pangarap sa inyong paglaki. | Isagawa: Isa-isahin ang uri ng komunidad na pangarap mo.Isulat ito sa loob ng kahon at iulat sa klase. | 5. Ang pagbabawal sa paninigarilyo sa loob ng mga pampublikong lugar tulad ng sasakyan, tanggapan at pamilihan ay halimbawa ng ________ A. tungkulin. C. serbisyo. B. pangarap. D. alituntunin. IV. Isulat kung Wasto o Mali ang mga pangungusap. Isulat ang sagot sa Sagutang Papel. 1. Ang pagtutulungan at pakikipagkapwa ay kinakailangan ng isang komunidad sa paglutas ng mga problema. 2. Ang pagtutulungan ay mahalaga sa panahon ng kagipitan at kalamidad. 3. Mahalaga ang pagtutulungan ng mga babae at lalaki upang magkaisa ang mga tao sa panahon ng kagipitan. 4. Maaaring lumaki ang isang bata nang maayos at kapaki-pakinabang sa kanyang sarili, pamilya at komunidad kahit hindi niya natatamo ang karapatan niya. 5. Ang anumang mabigat na gawain at suliranin ay mapapagaan kahit hindi nagtutulungan at nagkakaisa ang bawat kasapi ng komunidad. | ||
Paglinang sa kabihasaan ( Leads to Formative Assessment ) | Isagawa: Ipabasa muli sa mga bata ang “ Usapang Pangarap “at pagkatapos ay pasagutan ang mga tanong na inihanda ng guro sa talakayan. Sagutin ang mga sumusunod na tanong: 1. Ano ang pangarap na komunidad nina Joseph at Sarah? 2. Paano nila matutupad ang kanilang pangarap na komunidad? | Sagutan ang mga sumusunod na mga tanong: 1.Kung natutupad ang mga pangarap ng komunidad, ,ano ang magiging bunga nito sa ating kinabukasan ? 2.Bakit hindi dapat tumigil mangarap ang isang mamamayan maging ito ay bata man o matanda? 3. Bakit dapat tayong mangarap para sa ating komunidad? Ipaliwanag ang iyong sagot. 4.Paano mo masasabi na ang inyong pamilya ay may pangarap umunlad at maging malusog na bahagi ng lipunang inyong kinabibilangan? | V. Sumulat ng 3-4 na pangungusap na naglalarawan sa pangarap mong komunidad. | ||
G.Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw na buhay | Gumupit ng larawan ng mga bagay, estruktura at lugar na gusto mo para sa pangarap mong komunidad. Idikit sa katulad na spider web sa ibaba. Ipaliwanag kung bakit ang mga ito ang iyong pinili. | Gumawa ng poster kung paano isasagawa ang pagtupad sa pangarap na komunidad | 3. Pagsagot sa mga tanong sa Pagsusulit | 3. Pagsagot sa mga tanong sa Pagsusulit | |
H.Paglalahat ng Aralin | Ating Tandaan: / Ang bawat bata ay may pangarap na komunidad. /Pangarap ng bawat tao ang komunidad na maunlad, malinis, Masaya at may pagtutulungan. /Maraming mga bagay na dapat isaisip at isagawa upang matupad ang pangarap na komunidad. / Ang mga magagandang kaugalian tulad ng pagiging masipag sa pag-aaral, matiyaga at masunurin ay ilan lamang sa mga kaugaliang dapat taglayin upang matupad ang pangarap na komunidad. | Ating Tandaan: / Ang bawat bata ay may pangarap na komunidad. /Pangarap ng bawat tao ang komunidad na maunlad, malinis, Masaya at may pagtutulungan. /Maraming mga bagay na dapat isaisip at isagawa upang matupad ang pangarap na komunidad. / Ang mga magagandang kaugalian tulad ng pagiging masipag sa pag-aaral, matiyaga at masunurin ay ilan lamang sa mga kaugaliang dapat taglayin upang matupad ang pangarap na komunidad. | 4.Pagwawasto ng Pagsusulit | 4.Pagwawasto ng Pagsusulit | |
Pagtataya ng Aralin | Pumili ng isang pangungusap na nagpapahayag ng pangarap mong komunidad. Ipaliwanag ang sagot. 1. Komunidad na may malawak at magandang palaruan, maraming tao ang namamasyal at maraming bata ang naglalaro. 2. Komunidad na may malalaking pamilihan, mga magagarang sasakyan at malaking paaralan. 3. Komunidad na tahimik ngunit maunlad, may disiplina at pagtutulungan ang mga tao, may hanapbuhay at may mataas na uri ng pamumuno ang mga bumubuo nito. 4. Komunidad na naliligiran ng tubig upang magkaroon nang mabuting hanapbuhay ang mga naninirahan dito tulad ng turismo, pangisdaan at iba pa. 5. Komunidad na nasa lungsod kung saan maunlad ang pamumuhay. Maraming magagandang gusali, sasakyan, pasyalan, pamilihan at iba pa. | Pumili ng isang pangungusap na nagpapahayag ng pangarap mong komunidad. Ipaliwanag ang sagot. 1. Komunidad na may malawak at magandang palaruan, maraming tao ang namamasyal at maraming bata ang naglalaro. 2. Komunidad na may malalaking pamilihan, mga magagarang sasakyan at malaking paaralan. 3. Komunidad na tahimik ngunit maunlad, may disiplina at pagtutulungan ang mga tao, may hanapbuhay at may mataas na uri ng pamumuno ang mga bumubuo nito. 4. Komunidad na naliligiran ng tubig upang magkaroon nang mabuting hanapbuhay ang mga naninirahan dito tulad ng turismo, pangisdaan at iba pa. 5. Komunidad na nasa lungsod kung saan maunlad ang pamumuhay. Maraming magagandang gusali, sasakyan, pasyalan, pamilihan at iba pa. | 5.Pagtatala ng Nakuhang Puntos ng mga bata | 5.Pagtatala ng Nakuhang Puntos ng mga bata | |
Karagdagang Gawain para sa takdang- aralin at remediation | Takdang Aralin Magsaliksik ng kuwento tungkol sa natupad na pangarap sa iyong komunidad. Ikuwento kung ano ang nagawa niyong tulong o kontribusyon sa pagtupad nito. |
Takdang Aralin Magsagawa ng isang pananaliksik tungkol mga proyekto ng iyong komunidad sa pagtugon sa mga pangarap nito. | Item Analysis | Item Analysis | |
MGA TALA | |||||
PAGNINILAY | |||||
Bilang ng mga mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya | |||||
Bilang ng mag-aara na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation | |||||
Nakatulong ba remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin. | |||||
Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation. | |||||
Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos ?Paano ito nakatulong? Anong suliranin ang aking naranasan na solusyon sa tulong ng aking punong guro at suberbisor? | |||||
Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro? |
File Created by Ma’am MARIANNE MANALO PUHI
Download sample daily lesson logs at www.teachershq.com