Description: DEPED-NEW_e78wysqt

        GRADES 1 to 12

        DAILY LESSON LOG

School:

Grade Level:

V

Teacher:

Learning Area:

ARALING PANLIPUNAN

Teaching Dates and Time:

Week 5

Quarter:

4th Quarter

MONDAY

TUESDAY

WEDNESDAY

THURSDAY

FRIDAY

  1. LAYUNIN

  1. Pamantayang Pangnilalaman

mapanuring pag-unawa sa bahaging ginampanan ng kolonyalismong Espanyol at  pandaigdigang koteksto ng reporma sa pagusbong

ng kamalayang pambansa attungo sa pagkabuo ng Pilipinas bilang isang nasyon

           Lingguhang Pagsusulit

  1. Pamantayan sa Pagaganap

Nakapagpapahayag ng pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga makabayang Pilipino sa gitna ng kolonyalismong Espanyol at sa mahalagang papel na

ginagampanan nito sa pagusbong ng kamalayang pambansa tungo sa pagkabuo ng Pilipinas bilang isang nasyon

  1. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Isulat ang code ng bawat kasanayan)

Natatalakay ang kalakalang galyon at ang epektonito sa bansa

AP5PKB-IVg-5/Pahina 55 ng 120

  1. NILALAMAN

Implikasyon ng mga Naunang Pag-aalsa

KAGAMITANG PANTURO

  1. Sanggunian

  1. Mga pahina sa Gabay ng Guro

  1. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral

  1. Mga pahina sa Teksbuk

Banghay Aralin sa MAKABAYAN 5, Hekasi V Pokus: Kasayasayan 2003 Edition

Huminada B. Balbuena pp. 44 – 46

Ang Lahing Pilipino, Dakila at Marangal

Lazelle Rose Plingo at Ela Rose Sablaon pp. 32 – 36

  1. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource

  1. Iba pang Kagamitang Panturo

mga larawan, chart, video clips, manila paper, tiled print-outs

  1. PAMAMARAAN

  1. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin

Balitaan – pag-usapan ang mga kasalukuyang pangyayari sa paligid sa pamamagitan ng isang pag-uulat

Magpakita ng mga larawan ng mga Pilipinong hindi nalipat ng tirahan noong unang panahon. Hayaang tukuyin ng mga mag-aaral kung anu-ano ang kanilang mga napansin o napapansin sa mga larawang Pilipinas

. Balik aral – Magpakita ng larawan ng daungan ng Maynila. Ipaliwanag na dati ay hindi pa ito nabubuksan. Talakayain sa mga mag-aaral kung anu-ano ang mga maaring naging epekto ng pagbubukas ng daungan ng Maynila sa kalakalan ng bansa.

.

  1. Paghahabi sa layunin ng aralin

Pagpapakita ng larawan tungkol sa aralin tulad ng sistema ng sinaunang kalakalan sa bansa (barter), merkantilismo, daungan ng Maynila, galyon, iba’t ibang uri ng halaman na dala ng kalakalang galyon

  1. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin

Sabihin sa mga mag-aaral na sa loob ng 5 araw ay pag-aaralan ng klase ang kalakalang galyon at mga epekto nito sa mga Pilipino at sa bansa at sa susunod na lingo naman ay ang pagkakawatak-watak at pagkakaisa ng mga Pilipino sa mga mahahalagang pangyayari at ang mga epekto nito sa naunang mga pag-aalsa ng mga Pilipino.

  1. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1

. Ilahad ang aralin sa pagsasagot sa mga tanong sa Alamin Mo, LM, pahina _____

Pakinggan ang mga sagot ng mga mag-aaral. Tanggapin ang lahat ng kanilang mga kasagutan.

3. Ipasagot sa mga mag-aaral ang ga sumusunod na mga katanungan:

a. Nakinabang ba ang mga katutubo sa kalakalang galyon? Sa paanong paraan kaya?

b. Bakit napabayaan ng mga pinunong –bayan ang pagpapaunlad sa agrikultura at industriya ng  bansa?

c. Anu-ano ang mga naging epekto ng kalakalang galyon sa mga Pilipino lalo’t higit sa kanilang pamumuhay?

Ipabasa at talakayin sa klase kung anu-ano ang dahilan kung bakit hindi napaunlad ang mga lupang sakahan ng mga Pilipino noong panahon ng pananakop ng mga espanyol

Pag-uulat

b. kalikasan

ndustriya

Pag—uulat sa gabay ng guro.

Pagsusuri at pagtatalakay sa mga iniulat ng bawat pangkat.

Pag-uulat

Pamilya

Pakikipagkalakalan

Pag-uulat sa gabay ng guro

Pagsusuri at pagtatalakay sa mga iniulat ng bawat pangkat

Ayon sa mga napag-usapan, pabunutin ng salita na nakasulat sa mga papel na tiniklop ang bawat pinuno ng pangkat. Ang kanilang nabunot ay gagawan nila ng isang role play batay sa kung anu-ano ang mga naging epekto ng kalakalang galyon sa Pilipinas gayundin sa mga Pilipino

  1. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2

Talakayin ang mga naging epekto ng kalakalang galyon sa buhay ng mga Pilipino. Pangkatin ang mga mag-aaral upang mapag-usapan nila ang mga naging epekto ng kalakalang galyon sa mga Pilipino at hayaang iulat ng bawat pangkat ang kanilang napag-usapan. Ang bawat pangkat ay bibigyan ng nakatalagang kanilang pag-uusapan sa pangkat

a. agrikultura (pananim)

Hayaang tukuyin at pangkatin ng mga mag-aaral kung alin sa kanilang mga  nabanggit ang mabubuti at hindi mabuting epekto ng kalakalang galyon sa mga Pilipino.

Pagsasadula ng bawat pangkat sa bagay ng guro

  1. Paglinang sa Kabihasan

(Tungo sa Formative Assessment)

Matapos ang pagpapakita ng dula ng bawat pangkat, itanong sa mga mag-aaral kung ano ang kanilang saloobin dito

Ipagawa ang mga Gawain sa Gawin Mo, pp. __

Gawain A

        Pasagutan sa mga mag-aaral ang mga katanungan sa Gawain A

                                               kapag natapos na ang aralin tungkol sa panimula ng kalakalang

galyon.

Gawain B

o        Ipagawa sa mga mag-aaral ang pagpapangkat at hayaang pag-usapan ng pangkat ang mga epekto ng kalakalang galyon sa bansa.

o        Bigyan ng panahon na makapag-isip at makapaghanda ang bawat pangkat para sa kanilang pag-uulat.        Gawain C

                                Ipasagot sa mga mag-aaral ang mga katanungan        Gawain D

                                Ipasagot sa mga mag-aaral ang mga katanungan.

  1. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay

Pangwakas na Gawain

        Punan ang tsart na nasa ibaba kung anu-ano ang mga mabubuti at hindi mabuting naidulot ng Kalakalang Galyon sa mga Pilipino at sa bansa.

  1. Paglalahat ng Arallin

13. Bigyang-diin ang mga kaisipan sa Tandaan Mo, pp. ___ ng LM.

Nagbukas ang daungan ng Maynila at nabuo ang Kalakalang Galyon sa pagitan ng Maynila at Acapulco Mexico

Nagdala ang galyon ng iba’t ibang kalakal na hhalaman at hayop mula sa Acapulco at mula naman sa Maynila ay nadala ang mga palamuti, pagkain, halaman, spices at iba pang mga kasangkapan sa Mexico

Nagkaroon ng sapilitang pagtatanim ng mga kalakal sa mga sakahan na naging sanhi ng kakulangan sa bigas

Napabayaan ng mga alcalde mayor at gobernadorcillo ang kanilang mga nasasakupan dahilk na rin sa Galyon

Nanatili sa loob ng 250 taon ang Kalakalang Galyon

  1. Pagtataya ng Aralin

Pagtataya

        Pasagutan ang Natutuhan Ko sa pp. ___ ng LM.  

  1. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at remediation

Takdang Aralin

        Bumuo ng isang maikling awit / rap / jingle na naglalaman ng aralin.

  1. Mga Tala

  1. Pagninilay

  1. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya

  1. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation

  1. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin

  1. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation

  1. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?

  1. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng aking punungguro at superbisor?

  1. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Deped tambayan alternative with adfly free pages.. no more hassle, just one-click download for your daily lesson log templates: teachershq.com

File Created by Ma'am Rosa Hilda P. Santos