Description: DEPED-NEW_e78wysqt

        GRADES 1 to 12

        DAILY LESSON LOG

School:

Grade Level:

II

Teacher:

Learning Area:

ARALING PANLIPUNAN

Teaching Dates and Time:

WEEK 3

Quarter:

4TH Quarter

Monday

Tuesday

Wednesday

Thursday

Friday

  1. LAYUNIN

        

Natutukoy ang sariling tungkulin bilang kasapi ng komunidad.

Natutukoy ang sariling tungkulin bilang kasapi ng komunidad.

Naipapakita ang tungkuling ito sa iba-ibang aspeto ng buhay

sa pamamagitan ng mga malikhaing pamamaraan ng sining.

Nailalarawan ang epekto ng hindi pagtupad ng

mga tungkulin sa komunidad.

  1. Pamantayang Pangnilalaman

naipamamalas ang pagpapahalaga sa kagalingang pansibiko bilang pakikibahagi sa mga layunin ng sariling komunidad

naipamamalas ang pagpapahalaga sa kagalingang

 pansibiko bilang pakikibahagi sa mga layunin ng sariling komunidad

naipamamalas ang pagpapahalaga sa kagalingang pansibiko bilang pakikibahagi sa mga layunin ng sariling komunidad

  1. Pamantayan sa Pagganap

nakapahahalagahan ang mga paglilingkod ng komunidad sa sariling pag-unlad at nakakagawa ng makakayanang hakbangin bilang pakikibahagi sa mga layunin ng sariling komunidad

nakapahahalagahan ang mga paglilingkod ng komunidad sa sariling pag-unlad at nakakagawa ng makakayanang hakbangin bilang pakikibahagi sa mga layunin ng sariling komunidad

nakapahahalagahan ang mga paglilingkod ng komunidad sa sariling pag-unlad at nakakagawa ng makakayanang hakbangin bilang pakikibahagi sa mga layunin ng sariling komunidad

  1. Mga Kasanayan sa Pagkatuto.

 Isulat ang code ng bawat kasanayan

Naipaliliwanag na ang mga karapatang tinatamasa ay may katumbas na tungkulin bilang kasapi ng komunidad

AP2PKK-IVe-4

Naipaliliwanag na ang mga karapatang tinatamasa ay may katumbas na tungkulin bilang kasapi ng komunidad

AP2PKK-IVe-4

Naipaliliwanag na ang mga karapatang tinatamasa ay may katumbas na tungkulin bilang kasapi ng komunidad

AP2PKK-IVe-4

  1. NILALAMAN

Paksang Aralin

ARALIN 8.1Tungkulin Ko Sa Aking Komunidad

Paksang Aralin:ARALIN 8.1Tungkulin Ko Sa Aking Komunidad

Paksang Aralin :ARALIN 8.1Tungkulin Ko Sa Aking Komunidad

  1. KAGAMITANG PANTURO

Kto12 C.G p.28

Kto12 C.G p.28

Kto12 C.G p.28

Kto12 C.G p.28

Kto12 C.G p.28

A.Sanggunian

 1.Mga pahina sa Gabay ng Guro

78-80

78-80

78-80

78-80

78-80

  2.Mga pahina sa Kagamitang Pang Mag-aaral

238-244

238-244

238-244

238-244

238-244

 3.Mga pahina sa Teksbuk

4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource

larawan ng mga tungkuling ginagawa sa

komunidad, krayola, ruler, lapis, kartolina, Modyul

8, Aralin 8.1

larawan ng mga tungkuling ginagawa sa

komunidad, krayola, ruler, lapis, kartolina, Modyul

8, Aralin 8.1

larawan ng mga tungkuling ginagawa sa

komunidad, krayola, ruler, lapis, kartolina, Modyul

8, Aralin 8.1

larawan ng mga tungkuling ginagawa sa

komunidad, krayola, ruler, lapis, kartolina, Modyul

8, Aralin 8.1

larawan ng mga tungkuling ginagawa sa

komunidad, krayola, ruler, lapis, kartolina, Modyul

8, Aralin 8.1

  1. Iba pang Kagamitang Panturo

Laptap

laptap

laptap

laptap

laptap

IV.PAMAMARAAN

  1. Balik-aral sa nakaraangaralin at / o pagsisimula ng bagong aralin

A.Panimula:

1. Ituro ang awit

Tayo’y May Tungkulin (Himig: Pamulinawen)

Ang batang tulad ko ay mayroong tungkulin

Sa aking sarili na dapat kong gawin

Maging sa magulang, paaralan natin

At sa komunidad naman ay gayundin.

Itanong:

Nagustuhan ninyo ba ang awit?

Ano ang nilalaman ng awit?

2. Iugnay ang nilalaman ng awit sa araling tatalakayin.

Itanong:

1. Bilang pagganyak:

 Muling ipaawit ang “Tayo’y May Tungkulin” (Himig: Pamulinawen)

2. Magbigay ng ibang halimbawa ng iyong mga tungkulin.

3. Iugnay ang pinag-usapan sa bagong aralin at talakayan.

Itanong:

 Paano niyo ginagampanan ang tungkulin niyo bilang isang bata?

Itanong:

Ano kaya ang magiging epekto ng pagtupad ng mga tungkulin sa komunidad?

Paano ipinapaalam ng komunidad ang iyong mga tungkulin?

Paano ito napapahalagahan ng iyong komunidad?

Itanong:

Ano kaya ang magiging epekto ng hindi pagtupad ng mga tungkulin sa komunidad?

Paano ipinapaalam ng komunidad ang iyong mga tungkulin?

Paano ito napapahalagahan ng iyong komunidad?

  1. Paghahabi sa layunin ng aralin

Ipasagot ang mga tanong na nasa Alamin Mo ng Modyul 8.1

Ano-ano ang

tungkulin natin

sa komunidad?

Ano ang epekto

ng pagtupad sa

mga tungkulin sa

komunidad?

Ano ang epekto ng

hindi pagtupad ng

mga tungkulin sa

komunidad?

Ipasagot ang mga tanong na nasa Alamin Mo ng Modyul 8.1

Ano-ano ang

tungkulin natin

sa komunidad?

Ano ang dapat mong isaisip upang magampanan mo ang iyong mga tungkulin bilang isang batasa  inyong komunidad?

Itala ang limang paraan kung paano niyo magagampanan ang inyong mga tungkulin.Isulat ito sa kahon.

Itala ang iyong mga tungkulin bilang bata. Isulat ito sa kahon

C.Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin

Bakit mahalagang matutuhan ang ibig sabihin ng salitang “tungkulin”?

Ipabasa muli ang usapan sa pahina 238-240ng LM

Basahin:Ipabasa muli ang usapan sa pahina 238-240 ng LM

Basahin: Ipabasa muli ang usapan sa pahina 238-240ng LM

Ipabasa muli ang usapan sa pahina 238-240ng LM

D.Pagtalakay ng bagong konsepto  at paglalahad ng bagong kasanayan #1

Basahin :

Tungkulin Ko, Gagampanan Ko

Tungkulin nating tumawid sa tamang

tawiran at sumunod sa batas trapiko

Magtapon ng basura sa tamang

lalagyan.

Makilahok sa mga programang

pangkalinisan at pangkalusugan ng

komunidad.

Tumulong sa mga nangangailangan lalo

na sa panahon ng kalamidad.

1. Ano-anong tungkulin  ang iyong natatandaan mula sa iyong binasa?

2. Ano-ano ang tungkuling dapat nating gampanan?

3. Sa iyong palagay, nagagampanan ba ng mga bata ang kanilang mga tungkulin mula sa kwentong inyong binasa?

4. Ano-ano ang mga tungkulin mo sa iyong komunidad?

5. Ano pa ang tungkuling dapat mong gampanan sa iyong komunidad?

1. Ano ang dapat mong isaisip upang magampanan mo ang iyong mga tungkulin bilang isang bata sa  inyong komunidad?

2. Bilang isang bata, paano mo maipapakita ang iyong pagsunod sa iyong mga tungkulin?

3. Paano mo mapapahalagahan ang iyong mgatungkulin?

Itanong:

Sagutin ang mga sumusunod na tanong:

1. Ano-ano ang iyong mga tungkulin bilang isang bata?

2. Ano ang gagawin mo upang magampanan ang mga ito?

3. Ano ang ginagawa mo upang magampanan ang mga tungkulin sa iyong komunidad na kinabibilangan?

4. Ano ang kinalabasan ng iyong pagiging  masunurin sa iyong mga magulang at guro sa pagganap sa iyong mga tungkulin?

5. Paano magkakatulungan ang mga tao sa komunidad upang pahalagahan ang mga tungkulin ng bawat isa?

6. Ano kaya ang epekto ng pagtupad ng mga tungkulin ng mga tao sa kanyang komunidad? Isulat ito sa loob ng kahon.

Itanong:

Sagutin ang mga sumusunod na tanong:

1. Ano kaya angiyong mga tungkulin?

2. Ano ang gagawin mo upang magawa ang mga ito?

3. Ano ang ginawa mo upang makasunod ka sa iyong mga magulang at guro?

4.Kung hindi ka makasunod , ano ang kinalabasan ng iyong hindi  pagsunod sa batas ng paaralan at komunidad?

D.Pagtalakay ng bagong konsepto  at paglalahad ng bagong kasanayan #2

Isagawa:

1. Magbayad ng buwis.

2. Magtapon ng basura sa tamang basurahan.

3. Isumbong sa pulis ang mga masasamang

tao.

4. Tumawid sa tamang tawiran kahit walang

nakatinging pulis-trapiko.

5. Sumali sa kampanya laban sa ipinagbabawal

na gamot.

Isagawa:

1. Dumalo sa mga pagpupulong na

ipinatatawag ng barangay.

2. Tumulong sa pagtatanim ng mga

punongkahoy.

3. Pangalagaan ang mga kagamitan sa

palaruan ng komunidad.

4. Makilahok sa mga proyekto at programa ng

komunidad.

5. Tumulong sa pagdakip ng mga

magnanakaw.

Isagawa:

Isulat kung ano ang tungkuling dapat isagawa sa bawat sitwasyon.

1. Namamasyal ka sa palaruan ng iyong

komunidad. Nakita mong sinulatan ng mga bata ng pentel pen ang “seesaw.”

2. Nakita mong nagtatapon ng basura sa ilog

ang iyong bunsong kapatid. Ano ang gagawin

mo?

3. Marami kang nakitang mga nakatambak na

bote at dyaryo sa gilid ng kalsada.

4. Nakasulat sa babala ang “Bawal ang

Manigarilyo.” Nakita mo na maraming tambay

ang naninigarilyo sa tapat ng babala.

5. Nagwawalis ng bakuran ang kapatid mo.

Inipon ang mga dahon ng puno at sinunog.

Isagawa:

Iguhit sa papel ang maaaring maging epekto

ng pagtupad sa tungkulin.

1. Malinis ang kapaligiran at disiplinado ang mga

tao sa iyong komunidad. Ano kaya ang magiging epekto nito?

Isagawa:

Iguhit sa papel ang maaaring maging epekto

ng di pagtupad sa tungkulin.

1. Maraming nagmimina sa bundok ng iyong

komunidad na walang pahintulot ang

pamahalaan. Ano ang maaaring mangyari sa

komunidad?

                

E.Paglinang sa kabihasaan

( Leads to Formative Assessment )

Isagawa:

Ipabasa muli sa mga bata ang  “Tungkulin Ko, Gagampanan Ko”at pagkatapos ay  pasagutan ang mga tanong na inihanda ng guro sa  talakayan.

Sagutin ang mga sumusunod na tanong:

1. Ano-anong tungkulin sa komunidad ang

ipinakikita ng mga larawan?

2. Bakit mahalagang isagawa ang mga

tungkuling ito sa komunidad?

3. Ano ang mangyayari sa komunidad kung

gagawin ang tungkuling nasa larawan?

4. Ano ang mangyayari sa komunidad kung hindi

gagawin ang mga tungkuling nasa larawan?

Isagawa:

Gamit ang vertivcal cuved list , isulat sa kahon ang mga tungkuling iyong ginagampanan sa iyong pamilya at komunidad.

Isagawa:

Gumawa ng poster tungkol sa inyong tungkulin . Gumamit ng kartolina dito.

Isulat ang epekto ng pagtupad sa sariling tungkulin bilang mag-aaral.

Sagutan ang mga sumusunod na mga tanong:

1.Kung hindi nagagampanan ang ating mga tungkulin,ano ang epekto nito sa ating komunidad?

2.Bakit dapat sundin ang mga tungkulin bilang isang mamamayan maging ito ay bata man o matanda?

3. Bakit dapat tayong magkaroon ng tungkulin? Ipaliwanag ang iyong sagot.

4.Paano mo masasabi na ang inyong pamilya ay nakatupad sa inyong tungkulinbilang isang mabuti at huwarang pamilya?

F.Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw na buhay

Gumupit ng larawan na patungkol sa  iyong mga tungkulin.Idikit sa loob ng bilog sa ibaba.

Pumili ng isang larawan na patungkol sa iyong mga tungkulin.

Sumulat ng 1-2 pangungusap kung bakit pinili ito.

 Sumulat ng tugma o tula tungkol sa mga larawang ito.

____________________

____________________

____________________

____________________

____________________

____________________

____________________

____________________

____________________

____________________

____________________

____________________

____________________

____________________

____________________

____________________

n Gamit ang semantic webbing ,  isulat ang iyong kasagutan  sa loob ng bilog tungkol sa epekto ng pagtupad sa tungkulin sa komunidad

a nagsasabi ng kahalagahan ng pGamit ang semantic webbing ,  isulat ang iyong kasagutan  sa loob ng bilog tungkol sa epekto ng mga sitwasyong nabanggit sa itaasagtutulungan at pakikipagkapwa sa paglutas ng mga

.

1._________________

___

________________

______.

2.____________________________________.

3.____________________________________.

aN

A

A

2. Naging maaliwalas at malamig ang paligid sa komunidadAAAAA dahil sa mga punong itinanim ng mga babae at lalaking iskawt.

3. Mabilis ang daloy ng trapiko dahil sa pagtutulungan ng mga pulis.

4. Maayos ang kinalabasan ng ginawang entablado para sa programang gaganapin sa komunidad.

5. Naramdaman ang na pangkat ang klase. Bubuuin ng bawat pangkat ang puzzle na ibibigay ng guro. Pagkatapos, tutukuyin nila kung sino ang taong nagbibigay ng serbisyo at ano ang serbisyong ibinibigay nila.AAnyong -lupa

Anyong -lupa

nyong -lupa

Gamit ang semantic webbing ,  isulat ang iyong kasagutan  sa loob ng bilog tungkol sa epekto ng hindi pagtupad sa tungkulin sa komunidad

G.Paglalahat ng Aralin

Ating Tandaan:

May mga tungkulin na dapat

gampanan ang bawat isa upang

maging maayos, payapa at maunlad

ang ating komunidad.

Muling basahin ang Ating Tandaan sa pahina 243

Basahin ang Ating Tandaan sa pahina 243

Basahin ang Ating Tandaan sa pahina 243

Basahin ang Ating Tandaan sa pahina 243

H.Pagtataya ng Aralin

 Kopyahin ang katulad na organizer sa Sagutang

Papel. Isulat sa kahon ang mga tungkulin mo sa

iyong komunidad.

Isulat sa kahon ang mga tungkulin mo sa iyong komunidad.

                

Mag-isip ng limang pangungusap  na patungkol sa tungkulin mo sa buhay:

ng sarili;ng pamilya; at ng komunidad. Isulat ang mga ito sa loob ng kahon.

        

        

Kopyahin ang talahanayan sa ibaba at itala dito ang epekto ng pagtupad sa tungkulin sa komunidad.

Epekto ng Pagtupad ng mga Tungkulin sa  Komunidad

Epekto ng

Pagtupad ng mga Tungkulin sa  Komunidad

1.

6.

2.

7.

3.

8.

Kopyahin ang talahanayan sa ibaba at itala dito ang epekto ng pagtupad sa tungkulin sa komunidad.

Epekto ng Hindi Pagtupad ng mga Tungkulin sa  Komunidad

Epekto ng Hindi

Pagtupad ng mga Tungkulin sa  Komunidad

1.

6.

2.

7.

3.

8.

I.Karagdagang Gawain para sa takdang- aralin at remediation

Takdang Aralin

Magsaliksik ng kuwento tungkol sa kahulugan ng salitang tungkulin. Ikuwento sa klase kung ano ang inyong napag-alaman .

Takdang –Aralin

Gumawa ng crescent organizer kung saan nakasulat ang mga tungkulin mo sa buhay:

sa sarili;sa  pamilya; at sa komunidad sa loob ng  bilog at isulat sa loob ng crescent salitang ang aking mga tungkulin

Takdang –Aralin

Magsagawa ng isang panayam tungkol sa kung paano naipapakita ang tungkuling sa iba-ibang aspeto ng buhay.

Ipatanong sa magulang ang sumusunod:

Magdala ng larawan na nagpapakita ng pagtupad sa isang tungkulin.Ibabahagi sa klase bukas.

Takdang Aralin

Magsagawa ng isang pananaliksik tungkol sa mga proyekto ng iyong komunidad upang maiwasan ang di pagtupad sa tungkulin ng mga mamamayan nito.

  1. MGA TALA

  1. PAGNINILAY

  1. Bilang ng mga mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya

  1. Bilang ng mag-aara na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation

  1. Nakatulong ba remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin.

  1. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation.

  1. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos ?Paano ito nakatulong?
  2. Anong suliranin ang aking naranasan

na solusyon sa tulong ng aking punong guro at suberbisor?

  1. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?


File Created by Ma’am MARIANNE MANALO PUHI

Download sample daily lesson logs at www.teachershq.com