Description: DEPED-NEW_e78wysqt

        GRADES 1 to 12

        DAILY LESSON LOG

School:

Grade Level:

VI

Teacher:

Learning Area:

FILIPINO

Teaching Dates and Time:

Week 3

Quarter:

4TH Quarter

MONDAY

TUESDAY

WEDNESDAY

THURSDAY

FRIDAY

I.LAYUNIN (Objectives)

Naitratranskowd ng pasulat ang mga impormasyong ipinahihiwatig ng mga grapikong pantulong sa teksto

Napipili ang katotohanan at opinyon

Nagagamit nang wasto ang mga pang-angkop sa pangungusap

Nagagamit nang wasto ang mga pangatnig sa tambalan at hugnayang pangungusap

Nagagamit nang wasto ang mga pangatnig sa tambalan at hugnayang pangungusap

A.Pamantayang Pangnilalaman ( Content Standards)

Naitratranskowd ng pasulat ang mga impormasyong ipinahihiwatig ng mga grapikong pantulong sa teksto

Napipili ang katotohanan at opinyon

Nagagamit nang wasto ang mga pang-angkop sa pangungusap

Nagagamit nang wasto ang mga pangatnig sa tambalan at hugnayang pangungusap

Nagagamit nang wasto ang mga pangatnig sa tambalan at hugnayang pangungusap

B.Pamantayan sa Pagganap (Performance Standards)

Naitratranskowd ng pasulat ang mga impormasyong ipinahihiwatig ng mga grapikong pantulong sa teksto

Napipili ang katotohanan at opinyon

Nagagamit nang wasto ang mga pang-angkop sa pangungusap

Nagagamit nang wasto ang mga pangatnig sa tambalan at hugnayang pangungusap

Nagagamit nang wasto ang mga pangatnig sa tambalan at hugnayang pangungusap

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Learning Competencies)

Pagtratranskowd ng Pasulat ang mga Impormasyong Ipinahihiwatig ng mga Grapikong Pantulong sa Teksto

Pagpili ng Katotohanan at Opinyon

Paggamit nang Wasto sa mga Pang-angkop sa Pangungusap

Paggamit nang Wasto sa mga Pangatnig sa Tambalan at Hugnayang Pangungusap

Paggamit nang Wasto sa mga Pangatnig sa Tambalan at Hugnayang Pangungusap

II.NILALAMAN (Content)

III. KAGAMITANG PANTURO (Learning Resources)

A.Sanggunian (References)

1.Mga pahina sa Gabay ng Guro (Teacher’s Guide Pages)

BEC/PELC PAGSULAT ph. 4

BEC/PELC PAGSULAT ph. 4

BEC/PELC PAGSASALITA ph. 4

BEC/PELC PAGSASALITA ph. 4

BEC/PELC PAGSASALITA ph. 4

2.Mga Pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral (Learner’s Materials Pages)

Banghay Aralin sa Filipino 6 ph. 48-49

Banghay Aralin sa Filipino 6 ph. 48-49

Banghay Aralin sa Filipino 6 ph. 185-187

Banghay Aralin sa Filipino 6 ph. 187-189

Banghay Aralin sa Filipino 6 ph. 187-189

3.Mga pahina sa Teksbuk (Textbook Pages)

4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource (Additional Materials from Learning Resources (LR) Portal)

5. Mga kagamitan sa Pagtuturo

Mga balita, projector, laptop

Mga seleksyon

Talata/Seleksyon, tsart

Kuwento

Kuwento

B.Iba pang Kagamitang Panturo (Other Learning Resources)

IV.PAMAMARAAN (Procedures)

A.Balik-Aral sa  nakaraang aralin at/o pagsisimula ng aralin (Review Previous Lessons)

Ano ang pang-abay na ingklitik?

Ano-ano ang mga halimbawa nito.

Pagwawasto sa Takdang Aralin.

Ano-ano ang katangian ng isang maganda at epektibong balita?

Pagwawasto sa itinakdang-gawain.

Paano natin masasabi na ang isang pahayag ay nagsasaad ng katotohanan?

Opinyon?

Pagwawasto sa Takdang-Aralin.

Kailan natin ginagamit ang pang-angkop na na, ng at g?

Pagwawasto sa Takdang-Aralin

Kailan natin ginagamit ang pang-angkop na na, ng at g?

Pagwawasto sa Takdang-Aralin

B. Paghahabi sa layunin ng aralin (Establishing purpose for the Lesson)

Pagpapakita ng mga larawan ng mga nasusunog na bahay.

Ano ang masasabi ninyo sa mga larawan?

Paano tayo makakaiwas sa sunog?

Ipabigay ang kanilang;

ALAM KO

NAIS MALAN

NALAMAN

Isulat ang kanilang nalalaman, nais malaman at ang kanilang nalaman pagkatapos basahin ang balita.

Nakakita ka na ba ng isang bagay na hindi kapani-paniwala?

Paghawan ng Balakaid:

Pagtambalin ang mga salita at ang kahulugan nito. Isulat ang titik ng tamang sagot.

A                      

____1.hambog

____2. Maramot

____3. Milagro

____4. Pabulyaw

____5. Biyuda

B

a.babaeng patay na ang asawa

b.kababalaghan

c.pasigaw

d.sakim

5.mayabang, sinungaling  

Alin sa dalawang pahayag ang madulas bigkasin at magandang pakinggan?

1.Ang mga mamamayan na Bansa na Pilipinas at na Amerika ay magkaibigan.

2.Ang mga mamamayan ng bansang Pilipinas at ng Amerika ay magkakaibigan.

Bawat tao ay may kanya-kanyang pangarap.

Ano ang inyong mga pangarap sa buhay?

Ano ang iyong dapat na gawin upang matupad ang iyong pangarap?

Bawat tao ay may kanya-kanyang pangarap.

Ano ang inyong mga pangarap sa buhay?

Ano ang iyong dapat na gawin upang matupad ang iyong pangarap?

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin (Presenting examples /instances of the new lessons)  

Paglalahad sa babasahing balitang “BFP Nagmungkahi kung paano makakaiwas sa sunog”.

1.Pagpapaalala sa mga pamantayan.

2.Pagbasa ng guro sa seleksyon.

Basahin ang sanysay at kilalanin ang mga pang-angkop na ginamit. “Pandaigdigang Kalakalan”.

Pagpapaalala sa mga pamantayan sa pakikinig ng kuwento. Tumawag ng batang mahusay bumasa.

“Natupad na Pangarap”.

Pagpapaalala sa mga pamantayan sa pakikinig ng kuwento. Tumawag ng batang mahusay bumasa.

“Natupad na Pangarap”.

D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan  #1  (Discussing new concepts and  practicing new skills #1.

1.Tungkol saan ang nabasang balita?

2.Ayon sa BFP, anong Batas ang naglalayon tungkol sap ag-iawas sa sunog?

3.Ano-ano ang mga bagay na maaaring pagmulan ng sunog?

4.Ano-ano ang mga bagay na inilahad ng BFP upang makaiwas sa sunog?

1.Bakit tinatawag ni Lolo Julio ang magkapatid na Jenjen at Jaypee?

2.Ano ang pagkakaibaq ng magkapatid ng Buhay at Bayani?

3.Ibigay ang aral ng salaysay ni Lolo Julio?

4.Ibigay ang aral ng salaysay ni Lolo Julio?

1.Paano nag-uugnayan ang mga bansa?

2.Anong mga paninda ang iniluluwas ng Pilipinas sa ibang bansa?

3.Mainam baa ng pakikipagkalakalan sa ibang bansa? Bakit?

1.Bakit si Bitoy ang inaasahan ni Lolo Tonyo sa mga gawaing bukid?

2.Ano ang naisipang gawin ni Bitoy upang umasenso ang kanyang buhay?

3.Paano nakatulong ang mahiwagang buto sa pagtatrabaho ni Bitoy?

4.Sa inyong palagay, totoo kaya ang himala ng mahiwagang tinig ng lolang namatay upang matupad ang pangarap ni Bitoy?

5.Paano natupad ang pangarap ni Bitoy?

1.Bakit si Bitoy ang inaasahan ni Lolo Tonyo sa mga gawaing bukid?

2.Ano ang naisipang gawin ni Bitoy upang umasenso ang kanyang buhay?

3.Paano nakatulong ang mahiwagang buto sa pagtatrabaho ni Bitoy?

4.Sa inyong palagay, totoo kaya ang himala ng mahiwagang tinig ng lolang namatay upang matupad ang pangarap ni Bitoy?

5.Paano natupad ang pangarap ni Bitoy?

E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2 (Discussing new concepts & practicing new slills #2)

1.Ilahad ang mga bahagi ng isang balita.

2.Saang bahagi ng balita naroroon ang mahahalagang impormasyon?

3.Madali bang basahin ang balita? Naging interesado k aba rito bago mo ito nabasa?Bakit?

1.Anong pahayag ang nasa kuwento ang mahirap paniwalaan o kathang-isip lamang?

2.Ano ang tawag sa mga pahayag na nagsasaad ng hindi totoong nangyari, kathang-isip o mahirap paniwalaan?

3.Ano naman ang mga pahayag na nagsasaad ng totoong pangyayari?

4.Ano ang tawag sa mga pahayag na nagsasaad ng totoong pangyayari?

Maghambing at Magsuri:

Unang panahon

Patuloy na nagaganap

Pandaigdigang kalakalan

Ano ang tawag sa mga katagang idinudugtong sa mga salita upang maging madulas at magandang pakinggan?

Ano ang pagkakaiba ng gamit ng pang-angkop na na, ng at g?

Pagbasa sa mga pangungusap mula sa kuwento.

Hal:

1.Masipag at mabait na bata si Bitoy.

2.Kinilabutan si Bitoy ngunit sinunod niya ang bilin ng mahiwagang tinig.

3.Himalang hindi siya nakaramdam ng pagod kapag siya ay gumagawa sa bukid.

4.Nabuhay sila nang masagana ng kanyang lolo.

Pagbasa sa mga pangungusap mula sa kuwento.

Hal:

1.Masipag at mabait na bata si Bitoy.

2.Kinilabutan si Bitoy ngunit sinunod niya ang bilin ng mahiwagang tinig.

3.Himalang hindi siya nakaramdam ng pagod kapag siya ay gumagawa sa bukid.

4.Nabuhay sila nang masagana ng kanyang lolo.

F. Paglinang sa  Kabihasaan (Tungo sa Formative Assesment 3)

Developing Mastery (Leads to Formative Assesment 3)

Magpabigay ng iba pang halimbawa ng katotohanan at opinyon.

Ano ang tawag sa mga katagang ginagamit upang pagdugtungin/pag-ugnayin ang dalawang pangungusap o sugnay sa pangungusap?

Ano ang pang-ugnay o pangatnig? Magbigay ng iba pang pangatnig. Ipagamit ito sa kanilang sariling pangungusap.

Ano ang tawag sa mga katagang ginagamit upang pagdugtungin/pag-ugnayin ang dalawang pangungusap o sugnay sa pangungusap?

Ano ang pang-ugnay o pangatnig? Magbigay ng iba pang pangatnig. Ipagamit ito sa kanilang sariling pangungusap.

G. Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw na buhay (Finding Practical Applications of concepts and skills in daily living)

PANGKATANG GAWAIN:

Basahin ang srtikulo tungkol sa paksang “Gilas Pilipinas, panalo sa puso ng mamamayan”. Gumawa ng mga talaan ng mga mahahalagang impormasyong nabasa sa balita.

PANGKATANG GAWAIN:

Piliin kung alin sa mga sumusunod ang Opinyon at Katotohanan at ipaliwanag kung bakit?

1.Sinakop ng mga Amerikano ang Pilipinas.

2.Higit na mayayaman ang naninirahan sa mga lungsod kaysa sa mga nasa probinsya.

3.May mga nagsasabing tamad daw ang mga Pilipino.

4.Maraming Pilipino ang nagbuwis ng kanilang buhay laban sa mga mananakop na dayuhan makamit lamang an gating kalayaan.

5.Ang mundo ay umiikot sa paligid ng buwan sa loob ng 24 oras lamang.

Pag-ugnayin ang mga salita sa pamamagitan ng paggamit ng pang-angkop na na, ng at g.

1.Bansa__ Pilipinas

2.Bayan ___ Sinilangan

3.Magiting ___ Bayani

PANGKATANG GAWAIN:

Pangkatin ang mga mag-aaral sa apat. Gagawa ang bawat pangkat ng 5 pangungusap gamit ang mga pangatnig.

PANGKATANG GAWAIN:

Pangkatin ang mga mag-aaral sa apat. Gagawa ang bawat pangkat ng 5 pangungusap gamit ang mga pangatnig.

H. Paglalahat ng Aralin (Making Generalizations & Abstractions about the lessons)

Ano-ano ang katangian ng isang maganda at epektibong balita?

Paano natin masasabi na ang isang pahayag ay nagsasaad ng katotohanan?

Opinyon?

Kailan natin ginagamit ang pang-angkop na na, ng at g?

Ano ang gamit ng pangatnig. Magbigay ng halimbawa nito at gamitin sa pangungusap.

Ano ang gamit ng pangatnig. Magbigay ng halimbawa nito at gamitin sa pangungusap.

I.Pagtataya ng Aralin (Evaluating Learning)

Sumulat ng isang pagbubuod ng mga mahahalagang impormasyon tungkol sa balitang ‘Digital gadgets, maaaring makasama sa kalusugan ng bata-DSWD”.

Ihanay ang sumusunod na impormasyon sa ilalim ng pamagat.

KATOTOHANAN

OPINYON

1.Ang araw ay sumisikat sa kanluran.

2.Pagsasaka ang pangunahing hanapbuhay sa ating bansa.

3.Si Pang. Corazon Aquino ang kauna-unahang babaeng naging pangulo ng ating bansa.

4.Karamihan sa mga mag-anak ay sama-samang nagsisimba tuwing Linggo.

5.Masaya ang mga Pilipino tuwing magkakaroon ng piyesta.

Isulat sa patlang kung anong pang-angkop ang dapat gamitin.

1.tulay ___ kawayan

2.basa___ damit

3.babasahin___diyaryo

Gamitin sa pangungusap ang mga sumusunod na pangatnig.

1.sapagkat

2.upang

3.subalit

4.nang

5.at

Gamitin sa pangungusap ang mga sumusunod na pangatnig.

1.sapagkat

2.upang

3.subalit

4.nang

5.at

J. Karagdagang gawain para satakdang-aralin at remediation (Additional activities for application or remediation)

Manood ng isang pagtatalakay ukol sa ating kapaligiran at isulat ang mga narinig na impormasyon sa pormang pagbabalita na kung saan naroroon ang mga katangian ng isang epektibong pamamahayag.

Bumasa ng isang kuwento o seleksyon tungkol sa kabayanihan. Magtala ng tig-tatlong (3) pahayag na nagsasaad ng katotohanan at opinyon.

Sumulat ng tatlong pangungusap gamit ang mga pang-angkop na na, ng at g.

Sumulat ng maikling talata tungkol sa kung paano mo matutupad ang iyong pangarap. Gumamit ng mga pangatnig.

Sumulat ng maikling talata tungkol sa kung paano mo matutupad ang iyong pangarap. Gumamit ng mga pangatnig.

V.MGA TALA (Remarks)

VI. PAGNINILAY (Reflection)

A.Bilangng mag-aaralnanakakuhang 75% sapagtataya (No.of learners who earned 75% in the evaluation)

B. Blgng mag-aaralnanangangailanganngiba pang gawain para sa remediation (No.of learners who requires additional acts.for remediation who scored below 75%)

C. Nakatulongbaang remedial? Bilangng mag-aaralnanakaunawasaaralin? (Did the remedial lessons work? No.of learners who caught up with the lessons)

D. Bilangngmga mag-aaralnamagpatuloysa remediation? (No.of learners who continue to require remediation)

E. Alinsamgaistrateheyangpatuturonakatulongnglubos? Paanoitonakatulong? (Which of my teaching strategies worked well? Why did this work?)

F. Anongsuliraninangakingnaranasannasolusyonansatulongngakingpunongguro at superbisor? (What difficulties did I encounter which my principal/supervisor can help me solve?)

G. Anongkagamitangpanturoangakingnadibuhonanaiskongibahagisamgakapwakoguro? (What innovations or localized materials did I used/discover which I wish to share with other teachers?)

Get more DEPED forms and files at www.teachershq.com, hassle-free, quick download

File created by Sir RANDY B. BUGARIN