Description: DEPED-NEW_e78wysqt

        GRADES 1 to 12

        DAILY LESSON LOG

School:

Grade Level:

V

Teacher:

Learning Area:

FILIPINO

Teaching Dates and Time:

Week 6

Quarter:

4th Quarter

MONDAY

TUESDAY

WEDNESDAY

THURSDAY

FRIDAY

  1. LAYUNIN

  1. Pamantayang Pangnilalaman

1.Naipamamalas

ang kakayahan sa

mapanuring

pakikinig at pagunawa

sa

napakinggan

2.Naipamamalas ang kakayahan at tatas

sa pagsasalita at pagpapahayag ng

sariling ideya, kaisipan, karanasan at

damdamin

Naipamamalas ang kakayahan at tatas

sa pagsasalita at pagpapahayag ng

sariling ideya, kaisipan, karanasan at

damdamin

Naisasagawa ang mapanuring pagbasa

sa iba’t ibang uri ng teksto at

napapalawak ang talasalitaan

1.Naipamamalas ang iba’t

ibang kasanayan upang

maunawaan ang iba’t

ibang teksto

2.Napauunlad ang

kasanayan sa

pagsulat ng iba’t

ibang uri ng

sulatin

Naipamamalas

ang kakayahan

sa mapanuring

panood ng iba’t

ibang uri ng

media

  1. Pamantayan sa Pagaganap

1.Nakabubuo ng

nakalarawang

balangkas batay

sa napakinggan

2.Nakagagawa ng radio

broadcast/teleradyo, debate at ng

isang forum

2.Nakagagawa ng radio

broadcast/teleradyo, debate at ng

isang forum

Nakagagawa ng grap o tsart tungkol sa

binasa, nakapagsasagawa ng isang

debate tungkol sa isang isyu o binasang

paksa

1.Nagagamit ang silidaklatan

sa pagsasaliksik

Nakasusulat ng

talatang

2.nangangatwiran

tungkol sa isang

isyu o paksa at

makagagawa ng

portfolio ng mga

sulatin

Nakabubuo ng

sariling

dokumentaryo o

maikling pelikula

  1. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Isulat ang code ng bawat kasanayan)

Naisasakilos ang napakinggang awit

Naibabahagi ang obserbasyon sa kapaligiran

CG-F5PN-IVc-f-5, F5PS-IV-f-3.1/Pahina 75 ng 143

Nagagamit ang iba’t ibang uri ng pangungusap sa pagsali sa isang usapan.

F5WG-IVf-j-

13.6

Napapangkat ang mga salitang magkakaugnay

Nasasagot ang mga tanong na bakit at paano

F5PT-IVc-j-6/F5PB-IVf-3.2

Nagagamit ang iba’t ibang pahayagan ayon sa pangangailangan

Nakasisipi ng talata mula sa huwaran

F5EP-IVfh-7./F5PU-IVa-f-4

Nasusuri ang estilong ginamit ng gumawa ng maikling pelikula

F5PD-IVf-g-19

  1. NILALAMAN

Pagsasakilos ng Napakinggang Awit

Pagbabahagi ng obserbasyon sa kapaligiran

Paggamit ng iba’t ibang uri ng pangungusap sa pagsali sa isang usapan

Pagpapangkat ng mga Salitang Magkakaugnay

Pagsagot sa mga tanong na Bakit at Paano

Paggamit ng Iba’t ibang Pahayagan ayon sa Pangangailangan

Pagsipi ng Talata mula sa Huwaran

Pagsuri sa Estilong Ginamit ng Gumawa ng Maikling Pelikula

KAGAMITANG PANTURO

  1. Sanggunian

  1. Mga pahina sa Gabay ng Guro

  1. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral

  1. Mga pahina sa Teksbuk

Hiyas sa Wika 5 ph. 15-20

Pagdiriwang ng Wikang Filipino 5-Wika ph. 29

Filipino, Yaman ng Lahing Kayumanggi 5 ph. 10-12

Hiyas sa Pagbasa 5 ph. 208-210

  1. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource

https://www.google.com.ph/search

=q=salitang+magkakaugnay&espv=24biw

tl.answer.com/Q/Ano_ang_mga_

uri_ng_pahayagan

        www.google.com.ph/search

q=iba%27t+ibang+uri+ng+pahayagan+

sa+pahayagan&esv=2&biw=

1366&atbm=isch&tbo=u&source=univ

        https://mysociology

project.wordpress.com/tag/

pangangalaga-sa-kalikasan/

        https://tl.wikipedia.

org/wiki/Paruparo

tojbbatac.blogspot.com/2009/02/Filipino-pagsusuri-ng-estilo-html

        www.slideshare.net/vangiea/mga-sangkap-ng-pelikula

        www.slideshare.net/sikolopil/pelikulang-pilipino-7297129?next_slideshow=1

  1. Iba pang Kagamitang Panturo

CD ng awit/CD/DVD player

Larawan ng kapaligiran

Larawan ng nag-uusap

plaskard ng mga salita

tsart kwento ni Patjoncinjon,Taong 2998 A.D.

iba’t ibang uri ng pahayagan

DVD ng pelikula                telebisyon

        DVD player        youtube-maikling pelikula

  1. PAMAMARAAN

  1. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin

. 1. Pagsasanay

        Pakinggan ang iba’t ibang awit, at sabihin kung ano ang nararamdaman nyo ukol dito sa      

awit.

2.  Balik-aral  

        Anu-ano ang mga bahagi ng pahayagan?

     (Magpapakita ang guro ng bahagi ng pahayagan at sabihin kung

1.Pagsasanay

Ano ang pangungusap?  

        Ano ang dalawang bahagi ng pangungusap?

 2.  Balik-aral

        Paano mo maikikilos nang maayos ang napakinggang awit?

        Kapag umuunlad ang isang bayan, ano ang naoobserbahan nyo?

Pagsasanay

Basahin at uriin

Pagsama-samahin ang magkakauri.

Aso

rosas                        Dr. Jose Rizal                Apolinario Mabini

gumamela

pusa

langaw                

lamok                

Andres Bonifacio

     2.  Balik-aral

            Tukuyin ang uri ng pangungusap ng mga sumusunod.

1.  Aba, malaking langgam at maraming itlog!

2.  Pinakain na ba ang maliliit?

3.  Humihingal sa pagtakbo si Abby.

4.  Ikuha ng pagkain ang prinsesa.

5.  Kumusta ang mga inaalagaan ninyo?

Pagsasanay

        Pagtukoy sa bahagi ng pahayagan.  Magpapakita ang guro ng iba’t ibang bahagi ng

pahayagan.

     2.  Balik-aral

        

        Ibigay ang salitang kaugnay ng sumusunod:

        1.  bansa

        2.  sasakyan

        3.  pagsusulit

        4.  sakit

        5.  aklat

Pagsasanay

Anu-ano ang napanood mong pelikula?

Saan mo ito pinanood?

    2.  Balik-aral

        Ano ang iba’t ibang uri ng pahayagan?  Magbigay ng halimbawa ng bawat uri.

  1. Paghahabi sa layunin ng aralin

Pagganyak

Pagpapakita ng larawan ng kapaligiran.  

May alam ba kayong awit tungkol sa kapaligiran?

Ano ito?  Awitin.

Pagganyak

Kailan at anong sitwasyon nasasabi o nababanggit ang

        “ Ay! Swerte!”

Ngayon makakarinig kayo ng maikling dula-dulaan na babasahin ko (ng guro)

Anu-ano ang uri ng pangungusap ang maririnig sa usapang babasahin ko (ng guro)

Pagganyak

        Narinig na ba ninyo ang kwento ni Patjoncinjon, Taong 2998 A.D.?

Maya-maya mababasa ninyo ang kwentong tinutukoy ko.  

Ano kaya sa palagay nyo ang buhay natin pagkaraan ng isangdaang taon pa?

.  Pagganyak

        Pagpapakita ng iba’t ibang uri ng pahayagan.

        Sino sa inyo ang nakagamit na ng mga ito?

        Sa paanong paraan ito ginagamit?

.  Pagganyak

Sino sa inyo ang mahilig manood ng pelikula?

Tungkol saan ang inyong napanood?

Ngayon, muli nating balikan ang pelikulang ginawa ni Ai-ai delas Alas, Ang

Tanging Ina.

  1. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin

Paglalahad

Mula sa larawan sa pagganyak, obserbahan ito

.  Paglalahad

                Pagbasa ng guro ng isang usapan, Ay!Swerte! sa Pagdiriwang ng Wikang

Filipino 5-Wika ph. 29-30.

Paglalahad

Basahin ang kwento ni Patjoncinjon, Taong 2998 A.D. sa Hiyas sa Pagbasa                 ph. 208-209.

Alamin kung ano ang buhay nya noong 2998 A.D.

Paglalahad

 Ipapaliwanag ng guro kung alin ang broadsheet, tabloid at magazines habang nasa harap nila ang mga uri ng pahayagan.

Paglalahad

Ano ang pamantayan habang nanood?

Intindihin at ating suriin ang pelikula?      

  1. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1

Pagtatalakay

Ano ang masasabi nyo sa larawang aking ipinakita?

Paano mo ito pinahahalagahan/iniingatan?

Bilang isang bata, ano ang maipapangako mo ayon sa kapaligiran?

Paano mo maisasakilos ang napakinggang awit?

                

Pagtatalakay

Sino at bakit nakapagsabi ng Ay! Swerte! ?

Ano ang una niyang naisip gawin tungkol dito?

Kung ikaw si Josefino, gayon din ba ang iyong gagawin?  Bakit?

Anu-anong uri ng pangungusap ang napakinggan?

Magbigay ng halimbawa ng pangungusap ayon sa uri nito.

.  Pagtatalakay

Paano napaandar ang bagong modelo ng sasakyan ?

Paano naiiba ang cellular phone noon sa taong 2998 A.D.?

Bakit pupunta sa Oinalem si Patjoncinjon?

Bakit sinasabi ni Nofuernote na higit silang mapalad kaysa sa mga tao noong

unang panahon?

Angkop ba ang pamagat sa kwento? Bakit?

.  Pagtatalakay

Paano nagkakaiba-iba ang uri ng pahayagan ?

Magbigay ng halimbawa sa bawat uri ng pahayagan.

Paano mo ito iingatan?

Ano ang maari mong gawin matapos mo itong gamitin?

Mula sa pahayagan, magpapakita ang guro ng isang talata.

Babasahin ng mga bata, tukuyin ang mahahalagang detalye.

Pagtatalakay

Ano ang ginawa ng nanay sa pelikula upang maipakita ang pagmamahal niya sa

kaniyang mga anak ?

        Sa inyong palagay, tama ban a magmahalan ang bawat isa ?  Bakit?

        Tukuyin ang ginamit na estilo sa pelikula.  Ito ay isang modernong pelikula dahil

          ipinakita dito na napapanahon at makatutuhanang nagyayari sa isang pamilya

  1. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2

  1. Paglinang sa Kabihasan

(Tungo sa Formative Assessment)

Pagpapayamang Gawain

Pangkatang Gawain

1.  Bibigyan ng larawan ng kapaligiran ang grupo, isulat ang makikitang    obserbasyon ayon dito.

2.  May iparirinig ang guro na isang awit sa bawat grupo at ipapakilos ito.

Pagpapayamang Gawain

   Pangkatang Gawain

Gumawa ng maikling dula-dulaan gamit ang iba’t ibang uri ng pangungusap   tungkol sa kanya-kanyang pagbabakasyon.

.  Pagpapayamang Gawain

          Pangkatang Gawain

Magbigay ng mga salitang magkakaugnay.  

Halimbawa:

Telepono-komunikasyonusok/pagsusunog g mga plastik-polusyon

 Pangkatang Gawain

Hatiin sa tatlo ang klase (broadsheet, tabloid, magazine).  Gumawa ng kani- kanilang pahayagan ayon sa grupo nila

Pangkatang Gawain

        Magpapakita ang guro ng isang maikling pelikula, suriin ito.  Tukuyin kung    tungkol saan ang pelikula.

Ito ba ay makatotohanang paglalarawan?  Bakit?

Naging malinaw ba sa mga manonood ang ipinahihiwatig ng pelikula?  Sa paanong paraan?

        Naging matagumpay ba ang artista/nagsiganap na mapaniwala nila ang mga

manonood sa tauhang kanyang inilalarawan?

  1. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay

.  Paglalapat

                

Pagpapakita ng dalawang larawan(isang maayos na kapaligiran at magulong  kapaligiran).  Isulat sa kwaderno ang naobserbahan mo at ano ang nararadaman mo

sa dalawang larawan.  Kung lalagyan mo ng isang awit ang bawat larawan, ano ito?

   Bakit?

Paglalapat

        Gawin ang Isulat A sa Hiyas sa Wika 5 ph. 19.

Paglalapat

                Pangkatang Gawain

Ibigay ang salitang kaugnay ng mga sumusunod:

                1.  paaralan

                2.  Doktor

                3.  palayan

                4.  restaurant

                5.  tumbang preso

Paglalapat

(Magdidikit sa pisara/ipapakita sa pamamagitan ng projector ang talatang sisipiin ng mga bata.)

 Isulat sa inyong papel ang talatang makikita sa unahan.

Pangkatang Gawain

        Suriin ang ipapakitang maikling pelikula.  Isulat  sa manila paper ang inyong

masusuri sa pelikula .

  1. Paglalahat ng Arallin

.  Paglalahat

        Ano ang gagawin mo upang maipakita/maikilos mo ng maayos ang      napakinggang awit ?

Paglalahat

Anu-ano ang mga ginamit na uri ng pangungusap sa dula-dulaan ?

Paano ang mga ito nagkakaiba-iba sa paggamit?

Paglalahat

Sa pagsagot nyo kanina sa talakayan, ano ang napansin nyo sa mga tanong?

Alin ang mas mabilis sagutin sa mga katanungan, ang sino, kailan o paano,

bakit?

Bakit mo nasabi iyon?

Ano ang hinihinging kasagutan sa tanong na Paano at Bakit?

Paano mo mapapangkat ang salitang magkakaugnay?

.  Paglalahat

Anu-ano ang uri ng pahayagan?

Magbigay ng halimbawa.

Sa pagsipi ng talata, ano ang dapat isaisip?

Paglalahat

Anu-ano ang estilong ginamit sa maikling pelikula?

  1. Pagtataya ng Aralin

Pagtataya

a.Lumabas ng silid-aralan at obserbahan ang kapaligiran ng paaralan.

 Isulat ito sa

isang buong papel.  Kung may kakayahan kang baguhin ang kapaligiran, ano ito? at  bakit?

b.Bubunot ang bata ng awit at pakinggan upang maikilos nya ito.

Pagtataya

Gumawa ng dayalogo sa pagsali mo sa usapan gamit ang iba’t ibang uri ng pangungusap.

Pagtataya

Pagpangkat-pangkatin ang mga salitang magkakaugnay.

monitor        Sinandomeng        bansa

gatas        aso   papel        kape

key board   saya        hari

pangulo        baro        ballpen        timba

sapatos  bigas        tabo        pusa

reyna                medyas                

Pagtataya

Sagutin

Saan ginagamit ang mga sumusunod na uri ng pahayagan:

        1.  broadsheet

        2.  tabloid

        3.  magazines

Magpapakita ang guro ng bahagi ng pahayagan, tukuyin kung anong uri ng pahayagan

ito.

Pagtataya

Sa ipinakitang maikling pelikula ng guro.  Suriin ito at isulat sa kwaderno ang mga

kasagutan.

  1. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at remediation

Takdang –aralin

        

Pag-aralan ang paborito mong awit kung paano ito maikikilos.  Ipakita ito kinabukasan.

  Ano ang masasabi nyo sa ating kapaligiran?

 Paano ito napapanatiling malinis.  Isulat ang sagot sa isang buong papel.

Takdang –Aralin

Pangkatang Gawain

Gumawa ng dula-dulaan, maaring ito ay sa pulong sa paaralan, sa komunidad, sa palaruan, sa palengke o kahit sa tahanan gamit ang iba’t ibang uri ng pangungusap         sa pagsali mo sa usapan.

Takdang –Aralin

A.  Sagutin:

1.  Bakit kailangan nating makisabay sa mga pagbabagong nagaganap sa ating bansa?

2.  Habang nagbabago sa teknolohiya an gating bansa, paano mo pa rin maipapasok ang tradisyong kinamulatan ng iyong mga magulang?

B.  Magbigay ng 5 halimbawa ng salitang magkakaugnay.

Takdang –Aralin

        Sumipi ng isang talata sa isang pahayagan.  Isulat ito sa inyong kwaderno

Takdang –Aralin

        Humanap sa Youtube ng maikling pelikula at suriin ito.  Isulat sa kwaderno ang

kasagutan.

  1. Mga Tala

  1. Pagninilay

  1. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya

  1. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation

  1. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin

  1. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation

  1. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?

  1. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng aking punungguro at superbisor?

  1. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Deped tambayan alternative with adfly free pages.. no more hassle, just one-click download for your daily lesson log templates: teachershq.com

File Created by Ma'am ROSA HILDA P. SANTOS