GRADES 1 to 12 DAILY LESSON LOG | School: | Grade Level: | VI | |
Teacher: | Learning Area: | ARALING PANLIPUNAN | ||
Teaching Dates and Time: | WEEK 6 | Quarter: | 4TH QUARTER |
MONDAY | TUESDAY | WEDNESDAY | THURSDAY | FRIDAY |
Pamantayang Pangnilalaman | Naipamamalas ang mas malalim na pag-unawa at pagpapahalaga sa patuloy na pagpupunyagi ng mga Pilipino tungo sa pagtugon ng mga hamon na nagsasarili at umuunlad na bansa | ||||||
Pamantayan sa Pagaganap | Nakapagpapakita ng aktibong pakikilahok sa gawaing makatutulong sa pag-unlad ng bansa bilang pagtupad ng sariling tungkulin na siyang kaakibat na pananagutan sa pagtamasa ng mga karapatan bilang isang Malaya at maunlad na Pilipino | ||||||
Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Isulat ang code ng bawat kasanayan) | AP6TDK-IVe-f-6 | ||||||
I. Layunin | |||||||
Cognitive | Naipapaliwanag ang mga naging ambag ng mga OFW sa bansa | Naiisa-isa ang mga papel na ginagampanan ng mga kalalakihan at kababaihan sa lipunan | Natatalakay ang di-mabuting epekto ng paggamit ng mga ipinagbabawal na gamot Nakakikilala sa mga palatandaan ng isang batang inaabuso at ang mga epekto nito | Nakasusuri sa mga dahilan ng pagkakaroon ng Climate Change Natatalakay ang mga epekto ng Climate Change sa tao at kapaligiran nito | Nakapagpapahayag ng sariling opinyon tungkol sa paksang Extra-Judicial Killing sa kasalukuyang administrasyon | ||
Affective | Nabibigyang-halaga ang mga paghihirap, sakripisyo at mga naiambag ng mga OFW | Naipapahayag ng masigasig ang ginampanang papel ng mga kalalakihan at kababaihan sa lipunan Nakagugunita sa mga naging papel ng kababaihan sa panahon ng rebolusyon | Nakababahagi ng obserbasyon sa mga masamang epekto ng paggamit ng ipinagbabawal na gamot Nakabibigay-galang sa karapatan ng bawat bata | Nakapagpapalitan ng kuro-kuro sa tamang pangangalaga sa kalikasan at sa pag-iwas ng Climate Change | Nakikibahagi ng masigla sa pagtatalakay ng isyu ng Extra-Judicial Killings sa kasalukuyang administrasyon | ||
Psychomotor | Nairereport ang buhay ng isang OFW | Nakapaglalahad ng isang infomercial na nagpapakita ng pagkakapantay-pantay na pagkilala sa kakayahan ng kalalakihan at kababaihan | Nakabubuo ng isang retrieval chart tungkol sa hindi mabuting epekto ng ipinagbabawal na gamut Nakagawagawa ng isang campaign ad tungkol sa paglaban sa Child Abuse | Nakaguguhit ng isang poster na naglalahad sa tamang pangangalaga sa kalikasan | Nakapagpapanayam ng mga opinyon mula sa mga lider ng komunidad tungkol sa napag-usapang isyu | ||
II. NILALAMAN | ISYUNG PANLIPUNAN (HAL. OFW, GENDER, DRUG AND CHILD ABUSE,ATBP) | ||||||
KAGAMITANG PANTURO | |||||||
A. Paksa | |||||||
B. Sanggunian | AP6 TG 6, LM 6 | Batayang Aklat sa AP 6 LM, TG, CG, BOW | AP6 CG, mga larawan, tsart, TM, TG | AP6 CG, mga larawan, tsart, TM, TG | AP6 CG, mga larawan, tsart, TM, TG | ||
III. PAMAMARAAN | |||||||
Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin | Ano-anong kontemporaryong isyu ang napag-aralan natin noong isang linggo? | ||||||
Paghahabi sa layunin ng aralin | Pagpapakita ng mga larawan ng mga pamilyang nasa NAIA. Ano kaya ang nararamdaman ng mga taong ito? Mga umaalis? Mga dumarating? | Pagbabalitaan kung anong mainit na isyu tungkol War on Drugs ni Pang. Anong bagong balita ang tungkol sa mga pang aabuso sa mga bata? | Ano nga ba ang dahilan kung bakit may mga posters at ads tayong nakikita tungkol sa pagpapahinto ng pagpatay ng tao sa kasalukuyang administrasyon? | ||||
Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin | Ipanood ang isang dokumentaryo tungkol sa mga OFW. | Naniniwala ba kayo na ang mga mahahalagang papel ng babae at lalake ay parehas silang nag lingkod sa inang bayan upang makalaya sa mga gustong sumakop sa bansang pilipinas? Patunayan ito. | Naniniwala ba kayong iba na talaga ang panahon ngayon? Patunayan ito. | Magpanood ng isnag video tungkol sa extra Judicial Killings. | |||
Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1 | Pangkatang Gawain Pangkat I- Pag-uusap tungkol sa mga bansang pinupuntahan ng mga OFW. Pangkat II- Mga halimbawa ng trabahong kanilang pinapasukan bilang OFWs Pangkat III- Mga dahilan ng kanilang pagiging OFWs. Magkaroon ng pag-uulat ng napag-usapan ng bawat pangkat. | Pangkat I Talakayin ang mga dahilan ng paggamit ng mga kabataan ng ipinagbbawal na gamot. Pangkat II Talakayin s inyong pangkat ang epekto ng paggamit ng illegal na gamot. Pangkat III Pag usapan ang mga karamihang kaso kung paano inaabuso ang mga bata. Pangkat IV Pag-usapan ang epekto ng pang aabuso sa mga kabataan. | Ano ang climate change o pagbabago ng klima? Ang kahulugan ng climate change o pagbabago ng klima ay ang pagbabago sa karaniwang panahon na dapat sana ay mangyari sa isang lugar. Maaaring ito ay ang pagdami o pagkabawas ng pagdagsa ng ulan kadata-on sa isang lugar. O maaaring ito ay isang pagbabago sa karaniwang temperatura ng isang lugar para sa isang buwan o season. Ayon sa mga eksperto, ang klima ng mundo ay laging nagbabago. Sa kanilang pag-aaral, ang temperature ng mundo ay tumaas ng halos 1 degree Fahrenheit sa nakalipas na 100 taon. Mukha man itong maliit lang, pero maari itong magdulot ng malaking epekto sa pagbabago sa buong mundo. Ang epekto ng climate change at pagtaas ng temperatura sa mundo ay tumunaw sa mga niyebe at yelo sa north at south pole, naka epekto din ito sa pagtaas ng tubig sa mga karagatan at tiyempo ng paglago ng mga ibat-ibang halaman. | Magkaroon ng Triad upang mapag-usapn ang isyung Extra Judicial Killings sa Bansa. Original File Submitted and Formatted by DepEd Club Member - visit depedclub.com for more | |||
Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2 | Talakayin kung ano ang mga dahilan ng mga OFW kung bakit sila nagtatrabaho sa ibang bansa. Ano ang kanilang ambag bilang mga OFWs sa ating bansa? | Talakayin ang masigasig ang ginampanang papel ng mga kalalakihan at kababaihan sa lipunan | Ipaulat ang mga napag usapan sa bawat pangkat Talakayin ang mga isyung may kinalaman sa di-mabuting epekto ng paggamit ng mga ipinagbabawal na gamot Pag –usapan ang mga palatandaan ng isang batang inaabuso at ang mga epekto nito Inagahgi ang obserbasyon sa mga masamang epekto ng paggamit ng ipinagbabawal na gamot | Maraming mga bagay ang maaring maging dahilan at sanhi ng climate change. Likas na mga sanhi – Ang distansya ng araw sa Earth ay maaring maging sanhi ng climate change, kapag ito ay malapit ay mas mainit, at pag malayo naman ay malamig. Maari ding maging dahilan ng climate change ang pagputok ng mga bulkan sa ilalim ng karagatan. Kagagawan ng Tao – Ang climate change ay maaari ding maging sanhi ng mga gawain ng tao, tulad ng mga pagsusunog ng Fossil fuels at ang conversion ng lupa para sa agrikultura at pagpapatayo ng mga gusali. Mga buga ng mga sasakyan na carbon dioxide at pagsunog ng mga plastic ay isa rin sa rason. Simula ng tayo ay dumating sa Industrial Age, ang impluwensya ng tao sa pagbabago ng klima ay mas lalong nadagdagan. Ano ang epekto ng climate change o pagbabago ng klima? Ang mga sumusunod ay ang pwedeng maging epekto ng climate change: Patuloy na pagtaas ng temperatura – Mas lalong iinit ang mundo Paghaba ng panahon ng tag-init – Hahaba ang season ng tag-init at El Niño Pagdagsa ng maraming bagyo – Dahil sa sobrang init nagbabago ang precipitation, may mga lugar na hihina ang dagsa ng ulan at meron din lugar na dadagsain ng bagyo. Pagtaas sa antas ng tubig dagat – Ang mga nyibe at yelo sa north at south pole ay matutunaw at magiging dahilan ng pagtaas ng tubig dagat. | Ano nga ba ang extrajudicial killing? Ito’y isang pamamaraan ng pagpatay sa isang tao o sa isang grupo ng tao na hindi dinaan sa proseso o paglilitis ng korte. Kasama na rin dito pati ang pagpatay ng mga hindi taga-gobyerno. Basta’t pumatay ka ng isang tao na hindi nilitis sa korte o hindi ipinag-utos ng korte ay tinatawag itong extrajudicial killing. Ang extrajudicial killing ngayon ay hot issue sa ating bansa dahil na rin sa pangunguna nang ating Pangulo na si Pang. Rodrigo Duterte sa tinatawag na war on drugs. Hindi naman lingid sa kaalaman nating mga Filipino na ayaw ng Pangulong Duterte sa droga. Simula nung maupo siya maraming mga drug addict, dealer, pusher, at maging user ang sumuko ngunit sa pagsuko nilang ito maraming natakot na drug addict kaya’t mga kapwa mga adrug addict nagpapatayan na. Ito’y masasabi nating by nature na ni Pangulong Duterte ang pagka-ayaw niya sa droga at hindi naman niya kinakailang hindi siya pumapatay simula nung siya’y nanungkulan at umupo sa kahit anong pwesto. Maraming natuwa sa pagkakaupo ni Pangulong Duterte bagama’t mayroon ding mga natakot dahil sa masyado ngang brutal kung tawagin ang Pangulo ngunit diba’y gusto natin ng pagbabago. Ito na ang hinihiling natin. Pero bakit nga ba kailangan maraming buhay ng tao ang dapat mawala at maraming pamilya ang dapat mangulila? Ang drugs ay talamak na sa ating bansa at ang bunga nga nito ay ang pagkarami ng mga addict. Alam naman natin ang pag a-addict at pag gamit ng sobra sa gamot ay mali at masama ngunit ang pagpatay din sakanila ng walang tamang proseso ay itinuturing ding masama at kasalanan. | ||
Paglinang sa Kabihasan (Tungo sa Formative Assessment) | Magbigay ng reaksyon tungkol sa mga karanasan ng mga OFWs sa kamay ng kanilang mga employer. | ||||||
Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay | Ano ang dapat gawin ng pamahalaan upang mabigyang hustisya ang mga di magagandang naranasan ng mga OFWs bilang isa sa mga taong napakalaking tulong sa ating bansa. Maaring magreport ng buhay ng isang OFW na kilala nila. | Pag –usapan ang isyung hindi maaring gawin ng mga babae ang gawaing panlalaki at gayundin ang nga gawaing panlalaki ng mga babae. | Bilang bata,paano mo pahahalagahan ang ginagawang pagbibigay-galang sa karapatan ng bawat bata sa pamamagitan ng Child Protection Program ? | Paano maiiwasan ang climate change? Ang climate change ay hindi natin mapipigilan, ngunit mayroong mga paraan upang ang pagbabago ng klima at pagtaas ng temperatura ay madahandahan. | Ano ang iyong opinyon tungkol sa kagnapang ito sa ating bansa? | ||
Paglalahat ng Aralin | Ano ang mga nagiging ambag ng mga OFW sa bansa? Paano mabibigyang-halaga ang mga paghihirap, sakripisyo at mga naiambag ng mga OFWs? | Naniniwala ka bang na parehas ang mga papel na ginagampanan ng mga kalalakihan at kababaihan sa lipunan? Bakit? | Ano-ano ang di-mabuting epekto ng paggamit ng mga ipinagbabawal na gamot ANo-ano ang mga palatandaan ng isang batang inaabuso at ang mga epekto nito. Ano ang obserbasyon sa mga masamang epekto ng paggamit ng ipinagbabawal na gamot? | Ano-ano ang mga dahilan at epekto ng pagkakaroon ng Climate Change? | Ano ang Extra Judicial Killings? May maganda ba itong dulot o wala? | ||
Pagtataya ng Aralin | Gumawa ng isang sulat sa Pangulo kung paano mas mabibigyang pagpapahalaga ang mga OFWs .Banggitin ang kanilang mga sakripisyo at ambag sa ating bansa. | Bumuo ng isang retrieval chart tungkol sa hindi mabuting epekto ng ipinagbabawal na gamot. Nakagawagawa ng isang campaign ad tungkol sa paglaban sa Child Abuse tulad ito: | Gumuhit ng isang poster na naglalahad sa tamang pangangalaga sa kalikasan | Sumulat ng isang talata tungkol sa Extra Judicial Killings. Isulat ang iyong opinyon sa usaping ito. | |||
Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at remediation | Humanda sa pagbibigay ng updates tungkol sa kwento ni Joanna Demafelis na OFW naging biktima ng karahasan sa Kuwait. | Gumawa ng isang Poster tungkol sa Child Protection at Anti-Drugs Campaign. | Humanda sa pag-uulat ng isyu tungkol sa mga epekto ng climate change. | Makipanayam ng mga opinyon mula sa mga lider ng komunidad tungkol sa napag-usapang isyu | |||
IV. Mga Tala | |||||||
V. Pagninilay A. No. of learners who earned 80% on this formative assessment | ___Lesson carried. Move on to the next objective. ___Lesson not carried. _____% of the pupils got 80% mastery | ___Lesson carried. Move on to the next objective. ___Lesson not carried. _____% of the pupils got 80% mastery | ___Lesson carried. Move on to the next objective. ___Lesson not carried. _____% of the pupils got 80% mastery | ___Lesson carried. Move on to the next objective. ___Lesson not carried. _____% of the pupils got 80% mastery | ___Lesson carried. Move on to the next objective. ___Lesson not carried. _____% of the pupils got 80% mastery | ||
B. No. of learners who require additional activities for remediation | ___ of Learners who require additional activities for remediation | ___ of Learners who require additional activities for remediation | ___ of Learners who require additional activities for remediation | ___ of Learners who require additional activities for remediation | ___ of Learners who require additional activities for remediation | ||
C. Did the remedial lessons work? No. of learners who have caught up the lesson | ___Yes ___No ____ of Learners who caught up the lesson | ___Yes ___No ____ of Learners who caught up the lesson | ___Yes ___No ____ of Learners who caught up the lesson | ___Yes ___No ____ of Learners who caught up the lesson | ___Yes ___No ____ of Learners who caught up the lesson | ||
D. No. of learners who continue to require remediation | ___ of Learners who require additional activities for remediation | ___ of Learners who require additional activities for remediation | ___ of Learners who require additional activities for remediation | ___ of Learners who require additional activities for remediation | ___ of Learners who require additional activities for remediation | ||
E. Which of my teaching strategies worked well? Why did these work? | Strategies used that work well: ___ Group collaboration ___ Games ___ Power PointPresentation ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Discussion ___ Case Method ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Rereading of Paragraphs/Poems/Stories ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Lecture Method Why? ___ Complete Ims ___ Availability of Materials ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Group member’s Cooperation in doing their tasks | Strategies used that work well: ___ Group collaboration ___ Games ___ Power PointPresentation ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Discussion ___ Case Method ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Rereading of Paragraphs/Poems/Stories ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Lecture Method Why? ___ Complete Ims ___ Availability of Materials ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Group member’s Cooperation in doing their tasks | Strategies used that work well: ___ Group collaboration ___ Games ___ Power PointPresentation ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Discussion ___ Case Method ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Rereading of Paragraphs/Poems/Stories ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Lecture Method Why? ___ Complete Ims ___ Availability of Materials ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Group member’s Cooperation in doing their tasks | Strategies used that work well: ___ Group collaboration ___ Games ___ Power PointPresentation ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Discussion ___ Case Method ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Rereading of Paragraphs/Poems/Stories ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Lecture Method Why? ___ Complete Ims ___ Availability of Materials ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Group member’s Cooperation in doing their tasks | Strategies used that work well: ___ Group collaboration ___ Games ___ Power PointPresentation ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Discussion ___ Case Method ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Rereading of Paragraphs/Poems/Stories ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Lecture Method Why? ___ Complete Ims ___ Availability of Materials ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Group member’s Cooperation in doing their tasks | ||
F. What difficulties did I encounter which my principal or supervisor help me solve? | __ Bullying among pupils __ Pupils’ behavior/attitude __ Colorful Ims __ Unavailable Technology Equipment (AVR/LCD) __ Science/ Computer Internet Lab __ Additional Clerical works __Reading Readiness __Lack of Interest of pupils | __ Bullying among pupils __ Pupils’ behavior/attitude __ Colorful Ims __ Unavailable Technology Equipment (AVR/LCD) __ Science/ Computer Internet Lab __ Additional Clerical works __Reading Readiness __Lack of Interest of pupils | __ Bullying among pupils __ Pupils’ behavior/attitude __ Colorful Ims __ Unavailable Technology Equipment (AVR/LCD) __ Science/ Computer Internet Lab __ Additional Clerical works __Reading Readiness __Lack of Interest of pupils | __ Bullying among pupils __ Pupils’ behavior/attitude __ Colorful Ims __ Unavailable Technology Equipment (AVR/LCD) __ Science/ Computer Internet Lab __ Additional Clerical works __Reading Readiness __Lack of Interest of pupils | __ Bullying among pupils __ Pupils’ behavior/attitude __ Colorful Ims __ Unavailable Technology Equipment (AVR/LCD) __ Science/ Computer Internet Lab __ Additional Clerical works __Reading Readiness __Lack of Interest of pupils | ||
G. What innovation or localized materials did I used/discover which I wish to share with other teacher? | Planned Innovations: __ Localized Videos __ Making use big books from views of the locality __ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials __ local poetical composition __Flashcards | Planned Innovations: __ Localized Videos __ Making use big books from views of the locality __ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials __ local poetical composition __Flashcards | Planned Innovations: __ Localized Videos __ Making use big books from views of the locality __ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials __ local poetical composition __Flashcards | Planned Innovations: __ Localized Videos __ Making use big books from views of the locality __ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials __ local poetical composition __Flashcards | Planned Innovations: __ Localized Videos __ Making use big books from views of the locality __ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials __ local poetical composition __Flashcards |
File created by Ma'am MAYLENE M. TUBIG
Deped files, forms, and templates @www. teachershq.com