Description: DEPED-NEW_e78wysqt

        GRADES 1 to 12

        DAILY LESSON LOG

School:

Grade Level:

IV

Teacher:

Learning Area:

FILIPINO

Teaching Dates and Time:

WEEK 1

Quarter:

4TH Quarter

MONDAY

TUESDAY

WEDNESDAY

THURSDAY

FRIDAY

I.LAYUNIN

  1. Pamantayang Pangnilalaman

Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pagunawa sa napakinggan.

Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin.

Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at napalalawak ang talasalitaan.

Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan upang maunawaan ang iba’t ibang teksto.

Napauunlad ang kasanayan sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng sulatin.

Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring panood ng iba’t ibang uri ng media.

Naipamamalas ang pagpapahalaga at kasanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyon at pagbasa ng iba’t ibang uri ng panitikan.

  1. Pamantayan sa Pagganap

Nakapagtatala ng impormasyong napakinggan upang makabuo ng balangkas at makasulat ng buod o lagom.

Nakapagsasagawa ng radio broadcast/teleradyo.

Nakapagbubuod ng binasang teksto.

Nagagamit ang pahayagan sa pagkalap ng impormasyon.

Nakasusulat ng ulat tungkol sa binasa o napakinggan.

Nakabubuo ng sariling patalatastas.

Napapahalagan ang wika at panitikan sa pamamagitan ng pagsali sa usapan at talakayan, paghiram sa aklatan pagkukuwento , pagsulat ng tula at kuwento.

  1. Mga Kasanayan sa Pagkatuto

( Isulat ang code sa bawat kasanayan)

F4PT-Iva-1.12

Nasasagot ang mga tanong tungkol sa napakinggang kuwento

Naibibigay ang kahulugan ng salita sa pamamagitan ng pag-uugnay

sa sariling karanasan

F4PN-Iva-1.1

Nakasusunod sa napakinggang panuto o mga hakbang ng isang gawain

Nakapagbibigay ng panuto na may tatlo hanggang apat na hakbang.

F4WG-Iva-13.1

 Nagagamit ang iba’t ibang uri ng pangungusap.

F4PU-IVab-2.1

Nakasusulat ng isang talatang naglalarawan

Nakasusunod sa panuto

  1. NILALAMAN

     ( Subject Matter)

Pagsagot sa mga tanong tungkol sa napakinggang kuwento.

Pagbibigay ng kahulugan ng salita sa pamamagitan ng pag-uugnay

sa sariling karanasan.

Pagsusunod sa napakinggang panuto o mga hakbang ng isang gawain

Pagbibigay ng panuto na may tatlo hanggang apat na hakbang

Nagagamit ang iba’t ibang uri ng pangungusap.

Pagsulat ng isang talatang naglalarawan

Pagsunod sa panuto

  1. KAGAMITANG PANTURO
  1. Sanggunian

  1. Mga pahina sa Gabay sa Pagtuturo

253-254

255-256

256-258

258-259

259

  1. Mga pahina sa Kagamitang Pang Mag-Aaral

154

158, 160

158

  1. Mga pahina sa Teksbuk

  1. Karagdagang kagamitan mula sa  LRDMS

5.    Iba pang Kagamitang Panturo

Power point Presentation

Power point Presentation

Power point Presentation

Power point  Presentation

Power point Presentation

IV.PAMAMARAAN

  1. Balik –aral sa nakaraang Aralin o pasimula sa bagong aralin

( Drill/Review/ Unlocking of

         difficulties)

Pagbabaybay

Paunang pagsusulit

Maghanda ng sampung salitang hiram na natutuhan

sa ibang asignatura.

Paghawan ng Balakid

Ipagawa ang Tuklasin Mo A, KM, p. 154.

Itanong:

Ano ang ibig sabihin ng nakahihiligan? Putahe?

Ipagamit ang mga bagong salita sa sariling pangungusap.

Pagbabaybay

Pagtuturo ng mga salita

Ipakumpleto.

Salita

Kahulugan

Kasingkahulugan

Balikan

Tumawag ng mag-aaral upang ihagis ang Story

Cube.

Basahin ang sinasabi ng mukha na nakaharap

sa kaniya.

Gawin ito hanggang sa matapos ang kuwentong

napakinggan.

Pagbabaybay

Muling Pagsusulit

Balikan

Ipakita ang bawat pahina ng aklat na binasa.

Ipakuwento sa mga mag-aaral ang pangyayari

sa ipinakitang pahina.

Pagbabaybay

Muling pagsusulit

Balikan

Itanong:

Sino ang pinakagusto mong tauhan sa kuwento?

Gayahin ang mga ginawa niya sa kuwento at

pahulaan ito sa kaklase.

Matapos ang inilaang oras, tumawag ng ilang

mag-aaral upang magpahula

  Pagbabaybay

Pagsusulit na pang-masteri

  1. Paghahabi sa layunin ng aralin (Motivation)

Pagganyak

Itanong:

Nakaranas ka na bang magluto?

Ano ang pagkaing nailuto mo na?

Paano mo ito iniluto?

Tumawag ng ilang mag-aaral upang magbahagi

ng kanilang karanasan.

Pagganyak

Pagganyak

Pagganyak

  

  1. Pag- uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin

     ( Presentation)

Pangganyak na Tanong

Anong sikretong rekado ng putahe sa ating kuwento?

Pangganyak na Tanong

 Pangganyak na Tanong

 

Pangganyak na Tanong

Kung Natutuhan

Sumulat ng iba’t ibang uri ng pangungusap

tungkol sa mga nakikita sa loob ng silid-aralan.

  1. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan No I        (Modeling)

 Gawin Natin  

Ipakita ang pabalat ng aklat,.Pag-usapan angg larawan na makikita rito.

Pag-usapan ang iba pang impormasyon na

makikita sa pabalat.

Isa-isahing buklatin ang pahina ng aklat.

Itanong:

Ano kaya ang sikretong rekado sa ating

kuwento?

Basahin nang malakas ang kuwento.

Ang Sikretong Rekado

Grace D. Chong

OMF

Matapos ang pagbasa ng kuwento, balikan ang

mga hula na ibinigay bago ang pakikinig ng kuwento.

Itanong:

Ano ang sikretong rekado ng ating kuwento?

Pangkatin ang klase.

Ipagawa ang sumusunod na gawain.

Pangkat I – Isadula ang mga pangyayari sa

kuwento

Pangkat II – Iguhit ang nangyari kay Mang Ador

Pangkat III – Iguhit ang niluto ni Teo

Pangkat IV – Isulat ang sikretong rekado sa

isang papel

Matapos ang inilaang oras, itanong:

Sino-sino ang tauhan?

Ilarawan ang bawat isa.

Ano-ano ang nangyari sa kuwento? (Pangkat I)

Bakit masaya si Teo?

Bakit siya pinayagang magluto? (Pangkat II)

Paano naghanda si Teo sa ipinagagawa sa

kaniya ni Mang Ador?

Ano ang kaniyang iluluto? (Pangkat III)

Ano-ano ang sangkap nito?

Naluto ba ito ni Teo? Bakit?

Saan galing ang mga pagkain sa bahay nina

Mang Ador?

Ano ang ibig sabihin nito?

Ano ang sinabing sikreto sa kaniya ni Mang

Ador? (Pangkat IV)

Saan ito galing?

Tunay nga kayang ito ang dahilan ng pagiging

masarap naluto ni Mang Ador?

 Gawin Natin    

Sabihin:

Pakinggan ang mga panutong aking bibigkasin.Isulat ang sagot sa malinis na papel .

1.Isulat ang pangalan ng mga taong

nabanggit sa kuwento.

2. Iguhit kung saan nakatago ang sikretong

rekado ni Mang Ador.

3. Iguhit at kulayan ang hitsura ng sombrerong

pangarap naisuot ni Teo.

4. Iguhit ang mukha ni Teo nang dumating

si Apong Cion.

5. Itala ang mga pagkain na dala ng mga

kakilala ni Mang Ador. Nakasunod ka ba sa mga panutong ibinigay?

Basahin muli ang bawat panuto.

Ipataas ang papel ng mga mag-aaral upang

makita kung nakasunod sila.

Itanong:

Ano ang mga ginawa mo at nakasunod ka sa

mga panutong ibinigay?

Bigyan ng ilang minuto ang mga mag-aaral

upang sila naman ang mag-isip ng panuto na

ibibigay nila sa kanilang kamag-aral.

Pabilugin ang mga mag-aaral.

Sabihin na kung sino ang may hawak ng bola

sa pagtigil ng musika ay siyang magbibigay ng

panuto. Ang may hawak naman ng panyo ang

siyang magsasagawa ng ibinigay na panuto.

Gawin ito hanggang sa nakapagbigay na ang

lahat halos ng mga mag-aaral ng panuto.

Itanong:

Madali mo bang nasundan ang ibinigay na

panuto ng iyong kamag-aral?

Bakit? Bakit hindi?

Ano ang dapat tandaan sa pagbibigay ng panuto        

 Gawin Natin    

Ipabasa ang mga pangungusap mula sa

kuwento.

“Teo, narinig mo ba ako?”

“Isang malaking sombrero! Dapat ang chef,

may sombrero!”

“Manood ka na lang muna, anak, at maghugas

ng plato.”

“Teo, hiwain mo…”

Basahin nang malakas ang mga pangungusap

nang may wastong intonasyon, bilis, at diin.

Itanong:

Ano ang ipinahihiwatig ng unang

pangungusap?

Ikalawang pangungusap? Ikatlong

pangungusap?

Paano isinulat ang unang pangungusap?

Ikalawa? Ikatlo?

Ano ang ginamit na bantas sa bawat pangungusap?

Paano ito binigkas?

Anong uri ito ng pangungusap?

Gawin Natin    

Itanong:

Sino-sino ang tauhan sa kuwento?

Ano ang kaniyang ginawa sa kuwento?

Ano ang kaniyang sinabi? Damdaming

ipinakita?

Ano ang masasabi mo sa bawat tauhan sa

kuwento batay sa natapos na tsart?

Hayaang magbigay ang mga mag-aaral ng

kanilang pangungusap.

Ipabasa ang talatang natapos.

Itanong:

Tama ba ang pagkakasulat ng talata?

May pagkakaugnay ba ang mga pangungusap?

Paano ito magiging mas maayos?

Kung Hindi Natutuhan

Magpakita sa mga mag-aaral ng iba’t ibang uri

ng pangungusap. Ipatukoy sa mga mag-aaral

kung anong uri ito. Magpabigay sa kanila ng

sariling pangungusap sa tinukoy na uri.

  1. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan No. 2.

       ( Guided Practice)

Gawin Ninyo

Gawin Ninyo

Umisip ng panuto na may tatlo hanggang apat

na hakbang na ipagagawa sa ibang pangkat.

Matapos ang inilaang oras, tawagin na ang

pangkat upang sabihin at ipagawa ang kanilang

inihandang panuto

Gawin Ninyo

Pangkatin ang klase.

Ipagawa ang Pagyamanin Natin Gawin Ninyo

A, KM, p. 158.

Tawagin ang bawat pangkat upang magbahagi

ng kanilang natapos na gawain.

Gawin Ninyo

Ipagawa ang Pagyamanin Natin Gawin Ninyo A

Bilang 1, KM, p. 158.

 

 Panlingguhang Pagtataya

 

  1. Paglilinang sa Kabihasan

  (Tungo sa  Formative Assessment )

    ( Independent Practice )

Gawin Mo

Gawin Mo

Gawin Mo

Ipagawa ang Pagyamanin Natin Gawin Mo A,KM, ph. 160.

Gawin Mo

Pasulatin ang mga mag-aaral ng isang talata na

may tatlo hanggang limang pangungusap upang

ilarawan ang isang tauhan sa napakinggang

kuwento.

  1. Paglalapat ng aralin sa pang araw araw na buhay

       ( Application/Valuing)

  Pagsasapuso

Pagsasapuso

Pagsasapuso

Itanong:

Paano mo maipagmamalaki ang kagalingan ng

mga Pilipino?

Pagsasapuso

Itanong:

Paano mo maipagmamalaki ang iyong sarili

talento?

  1. Paglalahat ng Aralin

        ( Generalization)

Paglalahat

Paglalahat

Paglalahat

Paglalahat

Ano-ano ang dapat tandaan sa pagsulat ng

isang talata?

  1. Pagtataya ng Aralin

Pagtatapos

Itanong:

Ano ang naging damdamin mo matapos mapakinggan ang kuweanto.

Subukin Natin

Gamitin ang larawan sa pagsulat ng iba’t ibang

uri ng pangungusap

.

Subukin Natin

Pagtaatpos

Ipaawit ang “Ako ay Pilipino”

  1. Karagdagang gawain para sa takdang aralin            

    ( Assignment)

 Gawaing Pantahanan

Gumawa ng album ng mga Pilipinong nakilala sa  mundo.

  1. Mga Tala

  1. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng  80% sa pagtataya

B . Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawaing remediation

C. Nakakatulong  ba ang remedia? Bilang ng mag aaral na nakaunawa sa aralin

D. Bilang ng mag aaral na magpapatuloy sa remediation.

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturoang nakatulong ng lubos?Paano ito nakatulong?

F. Anong suliraninang aking nararanasan sulusyunan  sa tulong ang aking punong guro at supervisor?

G. Anong gagamitang pangturo ang aking nadibuho na nais kung ibahagi sa mga kapwa ko guro? 

DEPED daily lesson plans for download: www.teachershq.com