GRADES 1 to 12 DAILY LESSON LOG | School: | Grade Level: | VI | |
Teacher: | Learning Area: | FILIPINO | ||
Teaching Dates and Time: | WEEK 2 | Quarter: | 4TH QUARTER |
MONDAY | TUESDAY | WEDNESDAY | THURSDAY | FRIDAY | ||||||||||
I.LAYUNIN (Objectives) | Nagagamit ang sugnay na pang-abay na pamaraan, pamanahaon at panlunan | Nakasusulat ng isang lagom tungkol sa binasang teksto | Nakasusulat ng isang lagom tungkol sa binasang teksto | Nagagamit ang mga pang-abay na ingklitik | Nagagamit ang mga pang-abay na ingklitik | |||||||||
A.Pamantayang Pangnilalaman ( Content Standards) | Nagagamit ang sugnay na pang-abay na pamaraan, pamanahaon at panlunan | Nakasusulat ng isang lagom tungkol sa binasang teksto | Nakasusulat ng isang lagom tungkol sa binasang teksto | Nagagamit ang mga pang-abay na ingklitik | Nagagamit ang mga pang-abay na ingklitik | |||||||||
B.Pamantayan sa Pagganap (Performance Standards) | Nagagamit ang sugnay na pang-abay na pamaraan, pamanahaon at panlunan | Nakasusulat ng isang lagom tungkol sa binasang teksto | Nakasusulat ng isang lagom tungkol sa binasang teksto | Nagagamit ang mga pang-abay na ingklitik | Nagagamit ang mga pang-abay na ingklitik | |||||||||
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Learning Competencies) | Paggamit ng Sugnay na Pang-abay na Pamaraan, Pamanahon at Panlunan | Pagsulat ng Isang Lagom Tungkol sa Binasang Teksto | Pagsulat ng Isang Lagom Tungkol sa Binasang Teksto | Paggamit ng mga Pang-abay na Ingklitik | Paggamit ng mga Pang-abay na Ingklitik | |||||||||
II.NILALAMAN (Content) | ||||||||||||||
III. KAGAMITANG PANTURO (Learning Resources) | ||||||||||||||
A.Sanggunian (References) | ||||||||||||||
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro (Teacher’s Guide Pages) | BEC/PELC PAGSASALITA ph. 4 | BEC/PELC PAGSULAT ph. 4 | BEC/PELC PAGSULAT ph. 4 | BEC/PELC PAGSASALITA ph. 4 | BEC/PELC PAGSASALITA ph. 4 | |||||||||
2.Mga Pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral (Learner’s Materials Pages) | Banhay Aralin sa Filipino 6 ph. 176-179 | Banghay Aralin sa Filipino 6 | Banghay Aralin sa Filipino 6 | Landas sa Wika 6, ph. 174-177 | Landas sa Wika 6, ph. 174-177 | |||||||||
3.Mga pahina sa Teksbuk (Textbook Pages) | ||||||||||||||
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource (Additional Materials from Learning Resources (LR) Portal) | ||||||||||||||
5. Mga kagamitan sa Pagtuturo | Aklat, tsart | Mga talata/teksto | Mga talata/teksto | Aklat/tsart | Aklat/tsart | |||||||||
B.Iba pang Kagamitang Panturo (Other Learning Resources) | ||||||||||||||
IV.PAMAMARAAN (Procedures) | ||||||||||||||
A.Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng aralin (Review Previous Lessons) | Ano ang dapat tandaan sa pagsasagot ng mga tanong sa impormasyong napakinggan? Pagwawasto sa Takdang-Aralin. | Ano-ano ang gamit ng sugnay na pang-abay? Pagwawasto sa Takdang-Aralin | Ano-ano ang gamit ng sugnay na pang-abay? Pagwawasto sa Takdang-Aralin | Ano ang paglalagom? Ano ang dapat tandaan sa pagbibigay ng lagom o buod ng isang paksang nabasa? Pagwawasto sa itinakdang gawain. | Ano ang paglalagom? Ano ang dapat tandaan sa pagbibigay ng lagom o buod ng isang paksang nabasa? Pagwawasto sa itinakdang gawain. | |||||||||
B. Paghahabi sa layunin ng aralin (Establishing purpose for the Lesson) | Paano tayo gumagamit nang malinaw at angkop na pananalita? Natatandaan mo ba ang tugmang ito? Kaya daw tayo dapat tumigil sa paglalakad? | Paghawan ng Balakid: 1.Ang kahirapan kailanman ay hindi sagwil upang makamit ang iyong mga pangarap. 2.Malaki ang binayaran niya sa kuryente dahil Malaki ang kanyang nakunsumong enerhiya. 3.Maraming alternatibongparaan upang makatipid tayo sa enerhiya. | Paghawan ng Balakid: 1.Ang kahirapan kailanman ay hindi sagwil upang makamit ang iyong mga pangarap. 2.Malaki ang binayaran niya sa kuryente dahil Malaki ang kanyang nakunsumong enerhiya. 3.Maraming alternatibongparaan upang makatipid tayo sa enerhiya. | |||||||||||
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin (Presenting examples /instances of the new lessons) | Ano-ano ang mga pamantayan sa pakikinig ng isang impormasyon? | Ano ang tangi nating sandata upang magkaroon tayo ng magandang kinabukasan? | Ano ang tangi nating sandata upang magkaroon tayo ng magandang kinabukasan? | Madalas ba kayong makipag-usap sa telepono sa inyong mga kaibigan? Ano-ano ang inyong napag-uusapan? | Madalas ba kayong makipag-usap sa telepono sa inyong mga kaibigan? Ano-ano ang inyong napag-uusapan? | |||||||||
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1 (Discussing new concepts and practicing new skills #1. | Pagbasa sa kuwentong “Ang Mangingisda? | 1.Pagtatalaga ng mga pamantayan sa pagbasa nang tahimik. 2.Pagbasa sa talatang”Kahalagahan ng Edukasyon”. | 1.Pagtatalaga ng mga pamantayan sa pagbasa nang tahimik. 2.Pagbasa sa talatang”Kahalagahan ng Edukasyon”. | Pagbasa sa maikling usapan ng magkaibigan. | Pagbasa sa maikling usapan ng magkaibigan. | |||||||||
E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2 (Discussing new concepts & practicing new slills #2) | 1.Paano tinulungan ni Urashima ang pagonng? 2.Paano gumanti ang pagong sa kanya? 3.Ano ang ipinagkaloob kay Urashima sa palasyo? 4.Sa inyong palagay, ano kaya ang tunay na nangyari? | 1.Tungkol saan ang talatang nabasa? 2.Paano makakamit ng isang tao ang kanyang minimithing pangarap? 3.Bilang isang mag-aaral, paano mo maipapakita na kaya mong abutin ang iyong mga pangarap? | 1.Tungkol saan ang talatang nabasa? 2.Paano makakamit ng isang tao ang kanyang minimithing pangarap? 3.Bilang isang mag-aaral, paano mo maipapakita na kaya mong abutin ang iyong mga pangarap? | 1.Tungkol saan ang pinag-usapan ng magkaibigan? 2.Ano-ano ang napansin mo sa kanilang pag-uusap? 3.Ano-ano ang mga katagang nasalungguhitan sa usapan? 4.Ano-ano ang mga kahulugang ipinapahayag ng mga katagang ginamit? 5.Ano ang tawag sa mga katagang ito? | 1.Tungkol saan ang pinag-usapan ng magkaibigan? 2.Ano-ano ang napansin mo sa kanilang pag-uusap? 3.Ano-ano ang mga katagang nasalungguhitan sa usapan? 4.Ano-ano ang mga kahulugang ipinapahayag ng mga katagang ginamit? 5.Ano ang tawag sa mga katagang ito? | |||||||||
F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa Formative Assesment 3) Developing Mastery (Leads to Formative Assesment 3) | Piliin ang mga sugnay na pang-abay na ginamit sa mga pangungusap na hinango sa kuwento. Isulat ang sagot sa loob ng tsart. Hal:
1.Nanirahan si Urashima sa isang maliit na nayon na nasa bansang Hapon. 2.Nang siya’y pauwi sa kanilang tahanan, naraanan niya ang isang batang binabato ang pagong. 3.Naglakbay si Urashima na nakasakay sa likod ng pagong. | May mga ideya pa ba kayo o impormasyong maidaragdag sa paksang binasa natin? Hikayatin ang mga mag-aaral na magbigay ng 1 o 2 pangungusap na bubuo sa paglalagom. | May mga ideya pa ba kayo o impormasyong maidaragdag sa paksang binasa natin? Hikayatin ang mga mag-aaral na magbigay ng 1 o 2 pangungusap na bubuo sa paglalagom. | Ipagamit sa pangungusap ang mga pang-abay na ingklitik. | Ipagamit sa pangungusap ang mga pang-abay na ingklitik. Original File Submitted and Formatted by DepEd Club Member - visit depedclub.com for more | |||||||||
G. Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw na buhay (Finding Practical Applications of concepts and skills in daily living) | Buuin ang pangungusap na gumagamit ng sugnay na pang-abay na pamaraan, pamanahon at panlunan. 1.Maunlad ang bansa ___________. 2.Magiging malusog ang mga bata _____________. 3.Ang mga ibon ay __________. | Pangkatang Gawain: Basahin ang tekstong “Magtipid sa Enerhiya”. Magbigay ng maikling paglalagom o buod tungkol sa paksa. | Pangkatang Gawain: Basahin ang tekstong “Magtipid sa Enerhiya”. Magbigay ng maikling paglalagom o buod tungkol sa paksa. | Ibigay ang angkop na ingklitik na bumubuo sa bawat pangungusap. 1.Ikaw_______ ang dumating? 2.Umalis na ________ siya at may gagawin pa ako. 3.Darating _________ mamaya ang bisita. | Ibigay ang angkop na ingklitik na bumubuo sa bawat pangungusap. 1.Ikaw_______ ang dumating? 2.Umalis na ________ siya at may gagawin pa ako. 3.Darating _________ mamaya ang bisita. | |||||||||
H. Paglalahat ng Aralin (Making Generalizations & Abstractions about the lessons) | Ano-ano ang gamit ng sugnay na pang-abay? | Ano ang paglalagom? Ano ang dapat tandaan sa pagbibigay ng lagom o buod ng isang paksang nabasa? | Ano ang paglalagom? Ano ang dapat tandaan sa pagbibigay ng lagom o buod ng isang paksang nabasa? | Ano ang pang-abay na ingklitik? Ano-ano ang mga halimbawa nito. | Ano ang pang-abay na ingklitik? Ano-ano ang mga halimbawa nito. | |||||||||
I.Pagtataya ng Aralin (Evaluating Learning) | Gamitin sa pangungusap ang mga sugnay na pang-abay na pamaraan, pamanahon at panlunan. 1.sa tabi ng daan 2.magalang 3.sa susunod na lingo 4.sabay-sabay 5.sa kabilang bayan | Basahin ang tekstong “Basura, Sobra na!”. Pagkatapos, sumulat ng paglalagom ukol dito na may limang (5) pangungusap. | Basahin ang tekstong “Basura, Sobra na!”. Pagkatapos, sumulat ng paglalagom ukol dito na may limang (5) pangungusap. | Gamitin sa iyong sariling pangungusap ang mga sumusunod na pang-abay na ingklitik. 1.pala 2.nga 3.sana 4.muna 5.naman | Gamitin sa iyong sariling pangungusap ang mga sumusunod na pang-abay na ingklitik. 1.pala 2.nga 3.sana 4.muna 5.naman | |||||||||
J. Karagdagang gawain para satakdang-aralin at remediation (Additional activities for application or remediation) | Sumulat ng isang talata tungkol sa mga Gawain moa raw-araw. Gumamit ng mga sugnay na pang-abay. | Ano ang inyong masasabi sa aksyong ginagawa ng pamahalaan tungkol sa problema sa droga? Sumulat ng paglalagom ukol dito. | Ano ang inyong masasabi sa aksyong ginagawa ng pamahalaan tungkol sa problema sa droga? Sumulat ng paglalagom ukol dito. | Sumulat ng isang maikling usapan o dayalogo. Gumamit ng mga pang-abay na ingklitik. | Sumulat ng isang maikling usapan o dayalogo. Gumamit ng mga pang-abay na ingklitik. | |||||||||
V.MGA TALA (Remarks) | ||||||||||||||
VI. PAGNINILAY (Reflection) | ||||||||||||||
A.Bilangng mag-aaralnanakakuhang 75% sapagtataya (No.of learners who earned 75% in the evaluation) | ||||||||||||||
B. Blgng mag-aaralnanangangailanganngiba pang gawain para sa remediation (No.of learners who requires additional acts.for remediation who scored below 75%) | ||||||||||||||
C. Nakatulongbaang remedial? Bilangng mag-aaralnanakaunawasaaralin? (Did the remedial lessons work? No.of learners who caught up with the lessons) | ||||||||||||||
D. Bilangngmga mag-aaralnamagpatuloysa remediation? (No.of learners who continue to require remediation) | ||||||||||||||
E. Alinsamgaistrateheyangpatuturonakatulongnglubos? Paanoitonakatulong? (Which of my teaching strategies worked well? Why did this work?) | ||||||||||||||
F. Anongsuliraninangakingnaranasannasolusyonansatulongngakingpunongguro at superbisor? (What difficulties did I encounter which my principal/supervisor can help me solve?) | ||||||||||||||
G. Anongkagamitangpanturoangakingnadibuhonanaiskongibahagisamgakapwakoguro? (What innovations or localized materials did I used/discover which I wish to share with other teachers?) |
Deped files, forms, and templates @www. teachershq.com