Description: DEPED-NEW_e78wysqt

        GRADES 1 to 12

        DAILY LESSON LOG

School:

Grade Level:

VI

Teacher:

Learning Area:

FILIPINO

Teaching Dates and Time:

Week 8

Quarter:

4th Quarter

MONDAY

TUESDAY

WEDNESDAY

THURSDAY

FRIDAY

I.LAYUNIN (Objectives)

Napagsusunod-sunod ang mga pangyayari sa kuwento at naisasantabi ang di-kailangang detalye

 Naibibigay ang wastong panghihinuha sa

 - pangyayari

 - saloobing pandamdamin

Naibibigay at naihahambing ang saloobin ng nagsasalita tungkol sa paksa

Naibibigay at naihahambing ang saloobin ng nagsasalita tungkol sa paksa

A.Pamantayang Pangnilalaman ( Content Standards)

Napagsusunod-sunod ang mga pangyayari sa kuwento at naisasantabi ang di-kailangang detalye

Naibibigay ang wastong panghihinuha sa

 - pangyayari

 - saloobing pandamdamin

Naibibigay at naihahambing ang saloobin ng nagsasalita tungkol sa paksa

Naibibigay at naihahambing ang saloobin ng nagsasalita tungkol sa paksa

B.Pamantayan sa Pagganap (Performance Standards)

Napagsusunod-sunod ang mga pangyayari sa kuwento at naisasantabi ang di-kailangang detalye

Naibibigay ang wastong panghihinuha sa

 - pangyayari

 - saloobing pandamdamin

Naibibigay at naihahambing ang saloobin ng nagsasalita tungkol sa paksa

Naibibigay at naihahambing ang saloobin ng nagsasalita tungkol sa paksa

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Learning Competencies)

Pagsusunod-sunod ng mga Pangyayari sa Kuwento at Pagsasantabi sa Di-Kailangang Detalye

Pagbibigay sa Wastong Panghihinuha sa

-pangyayari

-saloobing pandamdamin

Pagbibigay at Paghahambing sa Saloobin ng Nagsasalita Tungkol sa Paksa

Pagbibigay at Paghahambing sa Saloobin ng Nagsasalita Tungkol sa Paksa

II.NILALAMAN (Content)

III. KAGAMITANG PANTURO (Learning Resources)

A.Sanggunian (References)

1.Mga pahina sa Gabay ng Guro (Teacher’s Guide Pages)

BEC/PELC PAGBASA ph. 5

PELC Pagbasa ph. 2

Banghay Aralin sa Filipino 6, ph. 194-197

BEC/PELC PAKIKINIG ph. 6

BEC/PELC PAKIKINIG ph. 6

2.Mga Pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral (Learner’s Materials Pages)

3.Mga pahina sa Teksbuk (Textbook Pages)

Banghay Aralin sa Filipino 6, ph. 197-199

Landas sa Pagbasa 6, ph. 47

Banghay Aralin sa Filipino 6, ph. 118-119

Banghay Aralin sa Filipino 6, ph. 118-119

4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource (Additional Materials from Learning Resources (LR) Portal)

5. Mga kagamitan sa Pagtuturo

Tsart, larawan, projector

Tsart , mga larawan

Aklat

Aklat

B.Iba pang Kagamitang Panturo (Other Learning Resources)

IV.PAMAMARAAN (Procedures)

Mgbigay ng pangyayari o pahayag na may sanhi at bunga.

Ano-ano ang mga dapat tandaan sa pagsusulat ng isang ulat/balita tungkol sa pangyayaring nasaksihan?

Pagwawasto sa Takdang-Aralin.

Ano-ano ang mga dapat tandaan sa pagsusulat ng isang ulat/balita tungkol sa pangyayaring nasaksihan?

Pagwawasto sa Takdang-Aralin.

A.Balik-Aral sa  nakaraang aralin at/o pagsisimula ng aralin (Review Previous Lessons)

Ano-ano ang mga bahagi ng aklat? Kailan ito ginagamit?

Pagwawasto sa Takdang-Gawain.

Pagwawasto sa Takdang-Aralin.

Mahalaga ba ang pagtutulungan sa isa’t-isa?

Ano ang ibig sabihin ng mga salitang “Busilak ang Puso”?

Ano ang nais ipahiwatig ng mga salitang ito?

Ano ang ibig sabihin ng mga salitang “Busilak ang Puso”?

Ano ang nais ipahiwatig ng mga salitang ito?

B. Paghahabi sa layunin ng aralin (Establishing purpose for the Lesson)

Nakaranas ka na bang maglakbay kasama ng iyong pamilya?

Tumawag ng batang nais magsalaysay sa kanyang karanasan.

Paghawan ng Balakid.

Pagtatakda ng Layunun.

Maaaring mangyari:

Tunay na Nangyayi:

PAGHAWAN NG SAGABAL:

Ibigay ang kahulugan ng mga salita.

a.busilak

b.gayahin

c.pabor

PAGHAWAN NG SAGABAL:

Ibigay ang kahulugan ng mga salita.

a.busilak

b.gayahin

c.pabor

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin (Presenting examples /instances of the new lessons)  

Paghawan ng Balakid:

Ibigay ang kahulugan ng mga salitang nasalungguhitan.

1.Sa araw na iyon ay maglilibot ang mag-anak.

2.Nakita nila ang malawak na lupang tiwangwang.

3.Natunghayan nila sa ibaba ang mga gusaling parang kabuting tumutubo.

4.May tanod ang pintuan ng Puerto Azul.

5.Presko ang klima sa Tagaytay.

Pagtatakda ng Layunin:

Ano-ano ang mga inaasahan ninyong makikita sa isang paglalakbay?

Pagbasa nang tahimik sa kuwentong”Ang Kuwento ni Lolo”.

Tumawag ng dalawang (2) mag-aaral na mahusay bumasa at ipabasa ang usapan na pinamagatang “Busilak Din ang Puso”.

Tumawag ng dalawang (2) mag-aaral na mahusay bumasa at ipabasa ang usapan na pinamagatang “Busilak Din ang Puso”.

D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan  #1  (Discussing new concepts and  practicing new skills #1.

Habang Bumabasa:

Patnubayang pagbasa na may pag-iisip.

1.Paano naghanda ang mag-anak sa kanilang gagawing pamamasyal?

2.Ilarawan ang pook na kanilang nadaanan?

3.Ano ang opinyon ni Mang Matias tungkol sa kahalagahan ng puno?

Sang-ayon k aba sa kanya?bakit?

4.Sa pag-uwi ng mag-anak, may nadaanan silang tindahan, ano ang kanilang ginawa?

5.Nakaranas ka na bang maglakbay kasama ang iyong pamilya?

Mga tanong:

1.Bakit nalulungkot si Lolo Juan?

2.Ano sa palagay moa ng gagawin ng mga apo ni Lolo Juan sa poultry farm kinabukasan? Ipaliwanag.

3.Ano sa palagay moa ng naramdaman ng mga apo ni Lolo Juan matapos marinig ang kuwento?

Ano-ano ang mga saloobing pandamdamin ang mayroon sa mga tauhan sa kuwento?

1.Paano ipinaalam ni Mang Jose na nais niyang humiling ng isang bagay kay Mr. Enriquez?Ano ang sinabi niya?

2.Paano ipinaliwanag ni Mang Jose ang kanyang hinihiling?

3.Naunawaan ba ito ni Mr. Enriquez?

4.Pinagbigyan ba ang kahilingan ni Mang Jose?

1.Paano ipinaalam ni Mang Jose na nais niyang humiling ng isang bagay kay Mr. Enriquez?Ano ang sinabi niya?

2.Paano ipinaliwanag ni Mang Jose ang kanyang hinihiling?

3.Naunawaan ba ito ni Mr. Enriquez?

4.Pinagbigyan ba ang kahilingan ni Mang Jose?

E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2 (Discussing new concepts & practicing new slills #2)

Pagkatapos Bumasa:

1.Pagtatalakay sa binasa at pagsagot sa mga tanong.

Sagutin ang mga sumusunod:

1.Ano ang dapat gawin sa mga itinakdang Gawain?

2.Paano ito sisimulan at kalian ito tatapusin?

Ano ang saloobin ni Mang Jose nang sabihin nito ang kanyang kahilingan kay Mr. Enriquez?

Paghambingin ang saloobin ni Mr. Enriquez at Mang Jose.

Magkaroon ng maikling debate tungkol dito.

Ano ang saloobin ni Mang Jose nang sabihin nito ang kanyang kahilingan kay Mr. Enriquez?

Paghambingin ang saloobin ni Mr. Enriquez at Mang Jose.

Magkaroon ng maikling debate tungkol dito.

F. Paglinang sa  Kabihasaan (Tungo sa Formative Assesment 3)

Developing Mastery (Leads to Formative Assesment 3)

Pagpapayamang Gawain:

Sabihin kung alin sa mga pangungusap ang may kaugnayan sa nabasa nating kuwento.

1.Malalaki ang alon sa dagat sa Puerto Azul kaya mapanganib lumangoy dito.

2.Maganda ang tanawin at malamig ang klima sa Tagaytay.

3.Nagbubuga ng apoy ang Bulkang Taal.

4.Napakaraming prutas na tinda sa Tagaytay.

5.Siyang-siya sa pamamasyal ang mga bata dahil busog na sila sa pagkain ay busog pa ang mata nila sa magagandang tanawin.

Paano natin nasagot ang mga tanong tungkol sa kuwento?

Ano ang dapat tandaan upang mahinuha natin ang maaaring mangyari sa kuwento?

G. Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw na buhay (Finding Practical Applications of concepts and skills in daily living)

PANUTO: Basahin ang mga sumusunod na maikling sanaysay. Guhitan ang mga pangungusap na may kaugnayan at bilugan naman ang pangungusap na walang kaugnayan.

Sumangguni sa Banghay Aralin sa Filipino 6, ph. 198.

Ibigay ang iyong hinuha sa maaaring mangyari sa mga pangyayaring nakasulat sa manila paper.

Paano mo maibibigay at maihahambing ang saloobin ng nagsasalita tungkol sa paksa?

Paano mo maibibigay at maihahambing ang saloobin ng nagsasalita tungkol sa paksa?

H. Paglalahat ng Aralin (Making Generalizations &Abstractions about the lessons)

Paano natin napagsusunod-sunod ang mga pangyayari sa kuwento? Paano mo malalaman kung ang pangungusap ay walang kaugnayan sa kuwento?

Gumawa ng iyong sariling hinuha tungkol sa nalalapit na kapistahan ng inyong bayan.

Magbigay at ihambing ang saloobin ng bawat magsasalita tungkol sa mga paksa sa ibaba. Makipagtalakayan ka sa iyong kaklase tungkol sa mga paksang nabanggit.

1.Paano maipakikita ang pagiging isang Makabayan?

2.Bakit kailanagang matututong tumanaw ng utang na loob?

3.Anong nagagawa ng pagbabasa sa kaalaman ng isang tao?

Magbigay at ihambing ang saloobin ng bawat magsasalita tungkol sa mga paksa sa ibaba. Makipagtalakayan ka sa iyong kaklase tungkol sa mga paksang nabanggit.

1.Paano maipakikita ang pagiging isang Makabayan?

2.Bakit kailanagang matututong tumanaw ng utang na loob?

3.Anong nagagawa ng pagbabasa sa kaalaman ng isang tao?

I.Pagtataya ng Aralin (Evaluating Learning)

PANUTO: Pag-aralan ang mga sumusunod na pangungusap. Pagsunud-sunurin ang mga pangyayari sa pamamagitan ng paglalagay ng mga bilang sa patlang (1-5). Lagyan ng ekis (x) ang pangungusap na walang kaugnayan.

____1. Dumating ang sasakyan niya na maghahatid sa paaralan.

____2. Maagang nagising si Rey dahil pasukan nanaman.

____3.  Naglaro siya ng basketbol kaya siya pinawisan.

____4. Naghilamos siya at naghanda nang mag-almusal.

____5. Naligo siya pagkakain at inihanda na ang mga gamit sa pagpasok.

Magbigay ng sariling saloobin tungkol sa paksang “Pag May Tiyaga, May Nilaga”.

Magbigay ng sariling saloobin tungkol sa paksang “Pag May Tiyaga, May Nilaga”.

J. Karagdagang gawain para satakdang-aralin at remediation (Additional activities for application or remediation)

Batay sa sariling karanasan, isalaysay ang paglalakbay papunta sa isang lugar.

V.MGA TALA (Remarks)

No. of Pupils Present:

Absent:

No. of Pupils Present:

Absent:

No. of Pupils Present:

Absent:

No. of Pupils Present:

Absent:

No. of Pupils Present:

Absent:

VI. PAGNINILAY (Reflection)

A.Bilangng mag-aaralnanakakuhang 80% sapagtataya (No.of learners who earned 80% in the evaluation)

B. Blgng mag-aaralnanangangailanganngiba pang gawain para sa remediation (No.of learners who requires additional acts.for remediation who scored below 80%)

C. Nakatulongbaang remedial? Bilangng mag-aaralnanakaunawasaaralin? (Did the remedial lessons work? No.of learners who caught up with the lessons)

D. Bilangngmga mag-aaralnamagpatuloysa remediation? (No.of learners who continue to require remediation)

E. Alinsamgaistrateheyangpatuturonakatulongnglubos? Paanoitonakatulong? (Which of my teaching strategies worked well? Why did this work?)

F. Anongsuliraninangakingnaranasannasolusyonansatulongngakingpunongguro at superbisor? (What difficulties did I encounter which my principal/supervisor can help me solve?)

G. Anongkagamitangpanturoangakingnadibuhonanaiskongibahagisamgakapwakoguro? (What innovations or localized materials did I used/discover which I wish to share with other teachers?)

Get more DEPED forms and files at www.teachershq.com, hassle-free, quick download

File Created by Sir RANDY B. BUGARIN