Description: DEPED-NEW_e78wysqt

        GRADES 1 to 12

        DAILY LESSON LOG

School:

Grade Level:

IV

Teacher:

Learning Area:

ARALING PANLIPUNAN

Teaching Dates and Time:

WEEK 3

Quarter:

4TH Quarter

Monday

Tuesday

Wednesday

Thursday

Friday

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman

Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ang pag-unawa at pagpapahalaga sa kanyang mga karapatan at tungkulin bilang mamamayang Pilipino

B. Pamantayan sa Pagganap

Ang mga mag-aaral ay nakikilahok sa mga gawaing pansibiko na nagpapakita ng pagganap sa kanyang tungkulin bilang mamamayan ng bansa at pagsasabuhay ng kanyang karapatan

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto

Isulat ang code ng bawat kasanayan

Natatalakay ang konsepto ng karapatan at tungkulin

Natatalakay ang mga karapatan ng mamamayang Pilipino        AP4KPB-IVc-2       2.1

Natatalakay ang konsepto ng karapatan at tungkulin

Natatalakay ang tungkulin ng mamamayang Pilipino

AP4KPB-IVc-2      2.2

Natatalakay ang mga tungkuling kaakibat ng bawat karapatang tinatamasa  AP4KPB-IVc-3

II. NILALAMAN

ARALIN 2-Mga Karapatan ng Mamamayang Pilipino                                         ARALIN 3-Mga Tungkulin ng Mamamayang Pilipino                ARALIN 4-Mga Tungkuling

                                                                                                                                                                                                                                                  Kaakibat ng mga Karapatan

III. KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian

1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro

TG pp. 149-153

TG  pp. 149 - 153

TG pp.  153 -158

TG  pp. 153 -158

T.G. pp. 158 -162

2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang-  Mag-aaral

LM  pp. 337 - 345

LM  pp. 337 - 345

LM  pp. 346-353

LM  pp. 346 - 353

L.M. pp. 354 - 361

3. Mga Pahina sa Teksbuk

Ang Lahing Pilipino, Dakila at Marangal 6 tx pp. 49-50

4. Karagdagang Kagamitan mula sa  portal ng Learning Resource

www.youtube.com/watch?v=cTqCtln848g

B. Iba pang Kagamitang Panturo

Foldables, pictures, aklat, flash drive, laptop, TV monitor, meta cards, SMC, strips ng cartolina,cd playeretc

IV. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin

Itanong sa mga bata kung anu-anong naibibigay sa kanila ng kanilang mga magulang, ng paaralan, at ng pamayanan.

     Bakit ito ibinibigay sa inyo?

Tatlong uri ng karapatan.

Anong karapatan ito?

Iparinig ang awitin o ipakita ang video ng “Ako’y Isang Mabuting Pilipino” ni Noel Cabangon.

Talakayin ang nilalaman nito.

Ang karapatan ay laging may kaakibat na tungkulin.

Ipaawit muli ang “Ako’y Isang Mabuting Pilipino” ni Noel Cabangon.

Ginagawa ba ninyo ang nasa video?

Magkaroon ng pantomime.

(dalawang mag-aaral na nagkukuwentuhan at hindi nakikinig sa guro) karapatan sa edukasyon

Batang pinapakain ng gulay ngunit ayaw kumain (karapatan sa pagkain o pagiging malusog)

Batang yakap ng magulang ngunit nanghahampas (karapatan sa pagmamahal ng magulang)

Batang naglalaro habang nagsisimba(karapatan sa relihiyon)

Ipatukoy ang mga karapatang ipinakita sa pantomime.

B. Paghahabi sa layunin ng aralin

Pagpapakita ng mga larawan.

Ano kaya ang tawag sa natatanggap nating mga serbisyo at pngangailangan na ibinibigay sa atin?

Ano ang pumapasok sa isip ninyo kapag narinig ninyo ang salitang KARAPATAN?

Tingnan ang mga larawan sa LM p. 346. Ipasuri ang mga ito.

Ano ang kanilang ginagawa at bakit nila ito ginagawa?

Tingnan ang mga larawan.

Tama bang karapatan lamang ang mayroon ang isang tao?

Ano kaya ang kailangang kaakibat nito?

Ano kaya ang mangyayari kung ang karapatan ay walang kasamang tungkulin?

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa

     bagong aralin

Ipabasa ang nasa ALAMIN NATIN  sa LM pp. 337 – 339.

Isa-isahin ang mga karapatan napapaloob sa pangkabuhayan, kapag nasasakdal at karapatan ng mga bata nasa LM pp. 340-341

Ipaisa-isa sa mga bata ang mga tungkulin sa LM pp. 347 – 349.

Ano ang ipinakikita ng mga larawan sa kanyang sarili, sa kapwa, at sa pamayanan?

Pag-aralan at suriin ang pag-uusap ng magkaibigang Tengteng at Dodi. Talakayin ito.

Ipabasa ang LM pp. 355 - 356

D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1

Ilang uri ang mga karapatan?Ano ang ibig sabahin ng karapatan? Lahat ba ng mga tao ay may karapatan? Ano-ano ang mga ito? (Sibil, Politikal, Panlupunan)

Pagtalakay tungkol dito.

Paano mo maipapakita na mahal mo ang iyong bayan?

Paano ipagtatanggol ang iyong bansa sa mga naninira dito?

Ipabasa ang nasa LM pp. 348-349.

Paano mo igagslang ang watawat ng bansa?

Paano ka makikipagtulungan sa bansa?

Ano ang tungkulin mo sa iyong bayan?

Maaaring gumamit gn graphic organizer sa pagpapaliwanag ng mga kaakibat na tungkulin ng bawat karapatan.

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2

Pangkatang Gawain

I-Karapatang Sibil

II-Karapatng Politikal gumamit ng cluster map

III-Karapatang Panlipunan

Pangkatang Gawain

Ipagawa sa bawat pangkat ang Gawain A at B sa LM pp. 342-343

Pangkatang Gawain

Ipagawa sa mga bata ang nasa Gawain A sa LM pp. 349.

Pangkatang Gawain

Ipagawa sa pangkat ang Gawain B sa LM pp. 349 -350

Pangkatang Gawain

Ipagawa sa pangkat ang Gawin A at B sa LM pp. 356

F. Paglinang sa Kabihasnan

    (Tungo sa Formative Assessment)

Gawin Mo

Isulat sa notebook ang mga karapatan na nasa larawan

Gawain C sa LM p. 343

Gawin Mo

Ipagawa sa mga bata ang nasa Gawain D sa LM PP. 343-344

Gawin Mo

Anong tungkulin mo sa  paaralan? Ipaliwanag.

Gawin Mo

Ipagawa sa mga bata ang gawain C sa LM pp. 350-351

(1 – 5)

Gawin Mo

Ipagawa sa mga bata ang Gawain C sa LM p.357(1 – 5 )

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-  araw na buhay

Anong karapatan ito?

Hindi pinigil ng kanyang ama si Onyok na sumapi sa relihiyon ng kaniyang napangasawa.

Bakit binuo ng mga Samahan ng Nagkakaisang Bansa ang Kalipunan ng mga Karapatan ng mga Bata? Paano ito nakakatulong sa kanila?

Bakit mahalaga ang bawat tungkulin ng mga mamamayan?

Paano ito isinasagawa?

Ikaw na ay mga tungkulin? Ano-ano ang mga ito?

Ipaliwanag.

Ipagawa ang Gawain D sa LM p. 357 ( 1 – 5 )

H. Paglalahat ng Aralin

Nakapaloob sa Saligang batas ng 1987 ang mga karapatan na dapat tamasahin ng bawat Pilipino upang makapamuhay nang Malaya at may dignidad. Ang karapatan ng mamamayan ay nauuri sa tatlo: karapatang likas, ayon sa batas, at kontitusyunal. Ang konstitusyunal na karapatan ay napapangkat sa political, sibil, panlipunan at pangkabuhayan, at karapatan ng nasasakdal.

May mga tungkulin ang bawat mamamayan na dapat gampanan kapalit ng karapatang itinadhana ng batas para sa kaniya.

Ang mga tungkulin ng mamamayan ay: pagmamahal sa bayan, pagtatanggol sa bansa, paggalang sa watawat, paggalang sa batas at pagsunod sa maykapangyarihan, pakikipagtulungan sa pamahalaan, paggalang sa mga karapatan ng iba.

Ipabasa ang TANDAAN MO LM p. 358

Ang bawat karapatan ay ay katumbas na tungkulin na dapat gampanan para sa ikabubuti ng sarili, upang maging mapayapa ang pamayanan, at upang maging kaagapay ng bansa sa pag-unlad.

I. Pagtataya ng Aralin

Panuto: Isulat kung anong karapatan ang mga sumusunod.

1.Karapatang mabuhay

2.Karapatang bumoto

3.Karapatang pumili ng relihiyon

Panuto: Bilugan ang titik ng tamang sagot sa bawat bilang.

 Ipasagot ang NATUTUHAN KO  sa LM pp. 344 -345.  ( 1 – 5)

Panuto: Isulat sa papel ang letra ng tungkuling ipinapahayag ng sitwasyon.

Nasa LM pp 349-350  ( 1 – 5 )

Panuto: Lagyan ng tsek(/) kung sang-ayon ka sa sitwasyon at ekis (x) kung hindi.

Nasa LM pp. 352 -353.

( 1 – 10 )

Panuto:Isulat ang letra ng tamang sagot sa sagutang papel.

Ipasagot ang nasa LM pp. 358 – 359 ( 1 – 5 )

J. Karagdagang Gawain para sa takdang-aralin at remediation

Larawan ng mga karapatan

Larawan ng mga tungkulin

Foldables ng mga karapatan at tungkulin.

Isulat ang karapatang natatamasa/tungkuling dapat gawin/nagagawa/minsan/dinagagawa

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya.

B. Bilang ng mga-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remediation? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin.

D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking naranasan na nasolusyunan sa tulong ng aking punungguro at superbisor?

G. Anong kagamitan ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

        

For more daily lesson log deped, visit: teachershq.com