GRADES 1 to 12 DAILY LESSON LOG | School: | Grade Level: | IV | |
Teacher: | Learning Area: | FILIPINO | ||
Teaching Dates and Time: | WEEK 3 | Quarter: | 4TH Quarter |
Monday | Tuesday | Wednesday | Thursday | Friday | |
I. LAYUNIN |
| Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pagunawa sa napakinggan. Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin. Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at napalalawak ang talasalitaan. Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan upang maunawaan ang iba’t ibang teksto. Napauunlad ang kasanayan sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng sulatin. Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring panood ng iba’t ibang uri ng media. Naipamamalas ang pagpapahalaga at kasanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyon at pagbasa ng iba’t ibang uri ng panitikan. | ||||
| Nakapagtatala ng impormasyong napakinggan upang makabuo ng balangkas at makasulat ng buod o lagom. Nakapagsasagawa ng radio broadcast/teleradyo. Nakapagbubuod ng binasang teksto. Nagagamit ang pahayagan sa pagkalap ng impormasyon. Nakasusulat ng ulat tungkol sa binasa o napakinggan. Nakabubuo ng sariling patalatastas. Napapahalagan ang wika at panitikan sa pamamagitan ng pagsali sa usapan at talakayan, paghiram sa aklatan pagkukuwento , pagsulat ng tula at kuwento. | ||||
( Isulat ang code sa bawat kasanayan) | F4PN-IVdf-3-2 Naisasakilos ang isang napakinggang awit Nasasagot ang bakit at paano Naibibigay ang kahulugan ng mga salita sa pamamagitan ng pormal na depinisyon | F4PS-IVc-12.6 Nagagamit ang magagalang na pananalita sa iba’t ibang sitwasyon Nasasagot ang mga tanong tungkol sa napakinggang kuwento | F4WG-IVc-g-13.3 Nagagamit ang mga uri ng pangungusap sa isang debate. | F4PU-IV-d-f-2.6 Nakasusulat ng editorial. | Nakasusunod sa panuto |
( Subject Matter) | Pagsasakilos nang isang napakinggang awit Nasasagot ang bakit at paano Pagbibigay ng kahulugan ng mga salita sa pamamagitan ng pormal na depinisyon | Paggamit nang magagalang na pananalita sa iba’t ibang sitwasyon Pagsagot ng mga tanong tungkol sa napakinggang kuwento | Paggamit ng mga uri ng pangungusap sa isang debate | Pagsulat ng editoryal | Pagsunod sa panuto |
| |||||
| 268-269 | 270-271 | 271-273 | 273-274 | 274 |
| 162 | 163-164 | 170-171 | ||
| |||||
| |||||
5. Iba pang Kagamitang Panturo | Power point Presentation | Power point Presentation | Power point Presentation | Power point Presentation | Power point Presentation |
IV.PAMAMARAAN | |||||
( Drill/Review/ Unlocking of difficulties) | Pagbabaybay Paunang pagsusulit Maghanda ng sampung salitang hiram na natutuhan sa ibang asignatura Paghawan ng Balakid Ipagawa ang Tuklasin Mo A, ph. 162. Itanong: Ano ang ibig sabihin ng baha? Hupa? Tinangay? Ipagamit ang mga bagong salita sa sariling pangungusap. | Pagbabaybay Pagtuturo ng mga salita Ipakuha ang diksiyonaryo. Ipatukoy ang kahulugan ng bawat salita na lilinangin sa linggong ito. Balikan Itanong: Bakit maraming bahay sina Koko? | Pagbabaybay Muling Pagsusulit Balikan Itanong: Ano ang nangyari kina Koko? | Pagbabaybay Muling pagtuturo ng salita Balikan Itanong: Bakit nakaligtas sina Koko sa isang sakuna? | Pagbabaybay Pagsusulit na pang-masteri |
| Pagganyak Ipaawit: “Ang Ulan ay Pumapatak.” Pagawaan ito ng kilos sa mga mag-aaral. Itanong: Ano ang mangyayari kung patuloy na uulan sa isang lugar? Hayaang magbahagi ang mga mag-aaral ng kanilang karanasan. | Pagganyak | Pagganyak | Pagganyak | |
( Presentation) | Pangganyak na Tanong Bakit maraming bahay ang bida ng ating kuwento? | Pangganyak na Tanong | Pangganyak na Tanong | Pangganyak na Tanong | Kung Natutuhan Gumawa ng dalawang pangungusap na nagsasaad ng opinyon at dalawang pangungusap na nagpapahayag ng katotohanang tumatalakay sa kahandaan ng mga Pilipino sa kalamidad |
| Gawin Natin Ipakita ang pabalat ng aklat. Pag-usapan ang larawan na makikita rito. Pag-usapan ang iba pang impormasyon na makikita sa pabalat. Isa-isahing buklatin ang pahina ng aklat. Itanong: Ano-ano ang gusto mong malaman sa kuwento? Ipabasa ang mga tanong na ibinigay ng bawat isa. Sabihin na ito ang kanilang magiging gabay sa pakikinig ng kuwentong iyong babasahin. Basahin nang malakas ang kuwento. Ang Batang may Maraming -Maraming Bahay Genaro R. Gojo Cruz LG & M Matapos ang pagbasa ng kuwento, balikan ang mga tanong na ibinigay bago ang pakikinig ng kuwento. Ipabasa ang bawat tanong at ipabigay sa mga mag-aaral ang kanilang sagot. Itanong: Bakit maraming bahay sina Koko? Bakit naiinggit sa kaniya ang mga kaibigan? Paano nagbago si Koko? | Gawin Natin Ipagawa ang Gulong ng Kuwento. Tumawag ng mag-aaral upang sagutin ang mga tanong na nasa unang bilog. Tumawag muli ng mag-aaral upang paikutin ang unang bilog. Kailangan niyang sagutin ang nakalabas na tanong sa butas kapag tumigil ang pag-ikot ng gulong. Gawin ito hanggang sa matapos ang lahat ng tanong na inihanda. Pangkatin ang klase. Pag-usapan ang katangian ni Koko. Tumawag ng ilang mag-aaral upang magbahagi ng kanilang puna para kay Koko. Itanong: Kung nakikinig ngayon si Koko, matutuwa kaya siya sa mga sinasabi mo? Bakit? Bakit hindi? Ano ang mga dapat mong tandaan upang hindi makasakit ng kalooban ng ibang tao kapag nagsasabi ka ng puna sa kanila? | Gawin Natin Itanong: Ano ang ginagawa ninyo kapag may paparating na bagyo? Tama ba ito? Kuhanin ang iba’t ibang opinyon ng mga magaaral tungkol dito. Itanong: Ano-ano ang dapat tandaan sa pagbibigay ng sariling opinyon tungkol sa isang isyu? Paano mo sasabihin sa iyong kaklase na hindi ka sang-ayon sa kaniyang sinabi? Matapos ang inilaang oras, tawagin ang bawat pangkat upang mag-ulat ng natapos nilang gawain. Itanong: Ano-anong uri ng pangungusap ang ginamit? | Gawin Natin Ipabasa ang editoryal na nasa Basahin Mo A, KM, p. 163-164. Itanong: Tungkol saan ang binasang editoryal? Ano-ano ang forecast ng PAG-ASA? Ano ang opinyon ng editor sa gawain na ito ng naturang ahensiya? Ano ang naging ulat ng World Bank tungkol sa bansa? Ano ang opinyon dito ng editor? Ano-anong pangungusap sa binasang editoryal ang katotohanan? Opinyon? Saan nagmula ang mga impormasyon na inilahad ng editor? Paano mo nasabi? Ano ang nilalaman ng isang editoryal? Ano ang kabuuang opinyon ng editor sa kahandaan ng Pilipinas sa kalamidad? Ipabasang muli ang editoryal. Itanong: Paano ito isinulat? Paano sinabi ng editor ang kaniyang opinyon? Ano-anong uri ng pangungusap ang kaniyang ginamit? | Kung Hindi Natutuhan Pangkatin ang mga mag-aaral. Basahin at unawain ang editoryal sa KM sa pp. 170-171. Isulat sa kuwaderno ang kasagutan. Unang Pangkat Itala ang mga pangungusap na nagpapahayag ng opinyon. Ikalawang Pangkat Itala ang mga pangungusap na nagpapahayag ng katotohanan. |
( Guided Practice) | Gawin Ninyo | Gawin Ninyo | Gawin Ninyo Pangkatin ang klase. Pabunutin ang bawat pangkat kung sino ang panig ng oo at kung sino sa hindi. Pag-usapan ang kanilang panig sa tanong na: Dapat bang lumikas agad sa evacuation center kung may babala ng bagyo? Dapat bang iwanan ang bahay at mga ari-arian? Matapos ang inilaang oras, magkaroon ng debate. Gamitin ang rubrics na ito sa pagbibigay halaga sa kanilang ginawa. Ipaliwanag muna ito sa mga mag-aaral. Sumangguni TG, ph. 272, para sa Rubrics sa Pagdedebate. | Gawin Ninyo Pangkatin ang klase. Pag-usapan sa pangkat ang kanilang sariling opinyon tungkol sa kahandaan ng Pilipinas sa kalamidad. Sagutin: Handa nga ba ang bansa sa kalamidad? Pag-usapan sa pangkat ang opinyon ng editor sa isyung ito at kung sang-ayon sila o hindi. Pagbigyang katwiran ang kanilang sagot. | |
(Tungo sa Formative Assessment ) ( Independent Practice ) | Gawin Mo | Gawin Mo Pakuhanin ang bawat isa ng kapareha. Bigyan ang bawat pares ng pagkakataon na makapagbigay ng puna sa bawat isa. Tumawag ng ilang pares upang ibahagi ang kanilang damdamin habang nagbibigayan ng puna sa isa’t isa | Gawin Mo | Gawin Mo | |
( Application/Valuing) | Pagsasapuso | Pagsasapuso | Pagsasapuso Itanong: Ano ang gagawin mo kung may hindi ka sangayon sa isang napakinggang pahayag? Paano mo ito sasabihin? | Pagsasapuso | |
( Generalization) | Paglalahat | Paglalahat | Paglalahat Itanong: Ano-ano ang dapat tandaan sa pakikipagdebate? | Paglalahat | Pagtatapos |
| Pagtatapos Itanong: Katulad ka ba ni Koko? Bakit at paano? | Subukin Natin | Subukin Natin | Pagtatapos Itanong: Paano mo maipakikita ang pagiging handa sa kalamidad? Gumawa ng tseklist ng mga dapat mong isagawa bilang paghahanda sa darating na | |
( Assignment) | Gawaing Pantahanan Ipagawa ang nasa Pagyamanin Natin Gawin Mo A, KM, ph. 172. | ||||
| |||||
| |||||
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya | |||||
B . Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawaing remediation | |||||
C. Nakakatulong ba ang remedia? Bilang ng mag aaral na nakaunawa sa aralin | |||||
D. Bilang ng mag aaral na magpapatuloy sa remediation. | |||||
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturoang nakatulong ng lubos?Paano ito nakatulong? | |||||
F. Anong suliraninang aking nararanasan sulusyunan sa tulong ang aking punong guro at supervisor? | |||||
G. Anong gagamitang pangturo ang aking nadibuho na nais kung ibahagi sa mga kapwa ko guro? |
DEPED daily lesson plans for download: www.teachershq.com
File created by Ma’am SARAH D. RAMOS