GRADE 1 to 12

DAILY LESSON LOG

https://z-1-scontent-sin.xx.fbcdn.net/v/t34.0-12/13487337_10153477647082130_2028091259_n.png?_nc_eui=WOQGoLYbV_U0FdTouCOYxrXGLK0&oh=f86934ef074a6a2ce613d1ec30fe62a1&oe=576A82DC

Paaralan

CAY POMBO ELEMENTARY SCHOOL

Baitang/ Antas

One-Atis

Guro

Joann C. Agustin

Araw

Miyerkules

Petsa/ Oras

Week 2

Markahan

Ikatlo

Edukasyon sa Pagpapakatao

Mother Tongue-Based

Filipino

Araling Panlipunan

Matematika

MAPEH

English

  1. LAYUNIN

  1. Pamantayang Pangnilalaman

Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pagiging masunurin, pagpapanatili ng kaayusan, kapayapaan at kalinisan sa loob ng tahanan at paaralan

     Nakapagbibigay ng tanging ngalan ng tao, pook at hayop

Nailalarawan ang sarili at nasasabi kung paano sila nakatutulong sa pag-aalaga sa mga gamit sa ating tahanan.

Ang mag-aaral ay…

naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pagkilala ng mga batayang impormasyon ng pisikal na kapaligiran ng sariling paaralan at ng mga taong bumubuo dito na nakakatulong sa paghubog ng kakayahan ng bawat batang mag-aaral

   Solves word problems involving subtraction of whole numbers including money with minuends up to 99 without regrouping using appropriate problem solving strategy.

K- analyze word problems involving subtraction of whole numbers by telling the word clue and operation to be used

U- identify the word clue and operation to be used  in the problem

P/S – demonstrate carefulness in analyzing word problems

Nakalilikha ng imahe sa pamamagitan ng pagkaskas ng lapis o krayola sa papel gamit ang isang bagay na magaspang (coin)

Oral Language:  Listen and Share about oneself and others

Phonological Awareness:  Recognize that sentences are made up of words.

Listening Comprehension:  Listen & share about oneself

Grammar:  Recognize, identify, give examples of naming words (people)

  1. Pamantayan sa Pagganap

Naisasabuhay ang pagiging masunurin at magalang sa tahanan, nakasusunod sa mga alituntunin ng paaaralan at naisasagawa nang may pagpapahalaga ang karapatang tinatamasa

MT1PWR-IIIa-i-7.1 Read sight words

MT1PWR-IIIa-i-6.2 Spell and write grade one level words consisting of letters already learned.

Natutukoy ang mga salitang nagsasabi ng posisyon ng isang bagay.

Ang mag-aaral ay…

buong pagmamalaking nakapagpapahayag ng pagkilala at pagpapahalaga sa sariling paaralan

The learner . . .

demonstrates understanding of addition and subtraction of whole numbers up to 100 including money

The learner demonstrates understanding of shapes and texture and prints that can be repeated, alternated and emphasized through printmaking

The learner…

demonstrates understanding of familiar words used to communicate personal experiences, ideas, thoughts, actions, and feelings

  1. Mga Kasanayan sa Pagkatuto

Isulat ang code ng bawat kasanayan.

EsP1PPP- IIIa – 1

Nakapagpapakita ng iba’t ibang paraan

ng pagiging masunurin at magalang

tulad ng:

pagsunod sa tuntuning itinakda ng:

 tahanan

MT1PWR-IIIe-i-3.3 Write words, phrases, and simple sentences with proper spacing, punctuation and capitalization when applicable.

MT1VCD-IIIa-i-2.1.1

Give meanings of words through: a. picture clues b. context clues

Natutukoy  kung magkakatugma o hindi ang isang pares ng salita.

AP1PAA-IIIa-1

Nasasabi ang mga batayang impormasyon tungkol sa sariling paaralan: pangalan nito (at bakit ipinangalan ang paaralan sa taong ito), lokasyon, mga bahagi nito, taon ng pagkakatatag at ilang taon na ito, at mga pangalan ng gusali o silid (at bakit ipinangalan sa mga taong ito)

The learner . . .

is able to apply addition and subtraction of whole numbers up to 100 including money in mathematical problems and real- life situations.

M1NS-IIg-32.2

visualizes, represents, and solves routine and non-routine problems involving subtraction of whole numbers including money with minuends up to 99 with and without regrouping using appropriate problem solving strategies and tools. .

The learner creates prints that show repetition, alternation and emphasis using objects from nature and found objects at home and in school

EN1OL-IIIa-b – 1.17

Talk about oneself and one’s family

  1. NILALAMAN

KAGAMITANG PANTURO

  1. Sanggunian

  1. Mga pahina sa Gabay ng Guro

TG.p.2-4

Gabay ng Guro pah. 37

K-12 Curriculum Guide in Mathematics I p. 12

Lesson Guide in Elem. Mathematics I pp. 213-216

K-12 Art

Curriculum Guide in Arts pp.11-12

Ref. K-12 Curriculum Guide in English I p. 3

  1. Mga pahina sa Kagamitang Pang-mag-aaral

  1. Mga pahina sa Teksbuk

  1. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource

  1. Iba pang Kagamitang Panturo

tsart

  tsart ng awit na “Ako ay may Lobo?”

word problems (chart) flashcard of subtraction facts

crayon, pencil, coins, bond paper

cut-out of a boy and a girl,picture of a school

  1. PAMAMARAAN

  1. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin.

Gaano kadalas ipinakikita ng iyong kamag-aral ang kanyang pagkamasunirin?

          Isulat sa tamang hanay ang bawat salita:

        nanay     tatay      bansa     aso    tsok    tinapay

        sanggol        parke        kuting        gunting

Tao   Pook     Bagay Hayop

Iniingatan ninyo ba ang mga kagamitan sa inyong tahanan?                    

Sabihin ang eksaktong lokasyon ng iyong paaralan.

          What are the first two steps in solving problem?

Magpakita ng carbon paper.

Alam ba ninyo ang gamit ng bagay na ito?

Ito ay ginagamit sa pagkopya ng mga bagay.

Ipakita ang paggamit ng carbon paper sa mga bata.

Can you answer this question correctly?

How old are you?

I am ___ years old.

When is your birthday?

My birthday is on ______________.

  1. Paghahabi sa layunin ng aralin

Ano sa palagay mo ang dahilan kung bakit may mga pagkakataong hindi niya ito naipakikita ng madalas o hindi niya ito naipakikita?

Paano mo isinusulat ang iyong pangalan?

           Anong titik ang ginagamit sa pagsulat ng iyong pangalan?

Sabihin ngayong araw ay pag-uusapan natin ang mga paraan sa pangangalaga sa mga gamit sa ating tahanan.

Magkaroon ng “Lakbay-Aral” sa loob ng paaralan.  Ipasyal ang mga bata sa lahat ng silid-aralan sa loob ng paaralan upang maging pamilyar sila sa mga bahagi nito.

Does your mother give you money everyday?

What do you buy?  Do you save a little amount from your baon?  Why?

Alam ba ninyo na noong matagal ng panahon ang mga sinaunang mga tao ay nakagagawa ng bakas o bakat  sa mga kuweba at batong dinding?

          Show a picture of a boy/girl carrying a bag.Image result for pupils clipart

Where do you think this boy is going?

  1. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin.

      Itanong:  Ano ang dapat mong malaman tungkol sa iyong paaralan?

Alin ang nagsisilbing pangalawang tahanan ng mga bata sa paaralan?

Drill: Let the pupils use their show-me-  kit in performing this exercise.

           There are 16 guavas in a basket.  Of these, 9 are unripe.  How many guavas are ripe?

a.  What is in the basket? ______

b.  How many guavas are there?___

c.   How many guavas are unripe?___

d.  What is asked in the problem?___

e.  What are given in the problem?___

  1. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1

Maraming bilin ang iyong mga magulang lalo na kung sila ay wala sa iyong tabi.

   Basahin:

Pangkat A              Pangkat B

nanay              Aling Susan

bata            Lito

guro                Bb.  Barcelona

aso                 Tagpi

kendi          Mentos

bansa            Pilipinas

Sa inyong palagay, sa awit na Ako ay may Lobo, bakit kaya nakalipad ang lobo ng bata, iningatan kaya niya ito?

Kung kayo ang bata, paano ninyo iingatan ang lobo para hindi ito lumipad?

          Pag-usapan ang paglilibot na ginawa.

          Gamit ang mapa ng paaralan, ipatukoy ang mga bahagi nito.

Hal.  mga silid-aralan ng grade 1, 2, 3, atbp.

  (Read and translate the story problem below to the children)

1.  Presentation:        Paolo saves P45 from his allowance. He spends  P27 for his love birds’ seeds and keeps the rest.  How much did he save?

a.  Who saves money?____

b.  How much did he save?_____

c.  How much does he spend for seeds?___

d.  What is asked?_____

e.  What are given?____

f.  What word clue will tell you what operation you are going to use?_____

    1.  Gawain:

Ngayon ay susubukin nating magbakat ng coins gamit ng lapis o krayola.

Ang tawag sa gawaing ito ay Printmaking.

     2.  Paghahanda ng mga kagamitan

     3.  Pagsasagawa sa gawain.

Use an enlarged picture of two boys going to school.

       Boy 1:  Good morning!

       Boy 2:  Good morning!

       Boy 1 :  What grade are you in?

       Boy 2 :  I am in Grade One.

       Boy 1:   Where do you study?

       Boy 2 :  I study in San Miguel North Central  

                    School.

     Where are the two boys going?

      What did they tell about themselves?

      Where did they study?

      What grade are they in  ?  

  1. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2

Nayayamot ka na ba kung minsan dahil paulit-ulit ka nilang pinapaalalahanan?

Hindi ba’t napansin mo rin na lagi kang sinasabihan ng nanay mo na matulog sa tamang oras? Ang pagligo pati na ang pagkain ng gulay ay pinapaalala rin sa iyo.

Paano sinimulan ang mga pangngalan sa hanay A?  Hanay B?

Ano ang pagkakaiba ng mga pangngalan sa pangkat A sa pangkat B bukod sa kung papaano sinisimulan ang mga ito?

Magbigay ng mga kagamitang makikita sa tahanan.

telebisyon         mesa         kama          upuan  silya bentilador   kompyuter

Ilang lahat ang bilang ng mga silid-aralan sa ating paaralan.  Saan panig ka pupunta kung sa baitang isa ka inuutusan ng iyong guro?

Kaninong silid-aralan ang nasa gawing kaliwa ng ating kantina? atbp.

Read the word problems and box the word clue and operation to be used.

Rita harvested 56 tomatoes in their backyard.  Of these, 34 are big.  How many are small?

What is the word clue in this problem?___

What operation is needed to solve the problem? ___

     1.  Paano nakalilikha ng imahe sa papel?

     2.  Ilang beses mo nagawa ang pagbabakat o   paglilipat ng imahe?

Call the children by pairs to follow this sentence. pattern.

         What grade are you in?

          I am in Grade _____.

          Where do you study?

          I study in _______________

  1. Paglinang sa Kabihasaan

(Tungo sa Formative Assessment)

  1. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay

Ano ang dapat mong gawin sa mga inuutos nila sa iyo? Bakit?

Paano ninyo inaalagaan ang mga paborito ninyong bagay?

Tawaging isa-isa ang mga bata.

Hal. Manika – inilalagay sa tamang lalagyan pagtapos laruin

Laro:  Pagtukoy sa direksyon ng mga silid-aralan.

Baitang 3? _______________

Baitang 1?________________

Baitang 6 ?

      Do this:

Draw 27 squares on a piece of paper.  Then, color 15 squares blue.  How many squares are not blue?

What is the word clue in the problem?___

What operation is needed?_____________

      Get a partner.  Ask about each other’s grade level and school.

  1. Paglalahat ng Aralin

Tandaan:

Maipapakita natin ang iba’t-ibang paraan ng pagiging masunurin at magalang kung tayo ay susunod sa itinakdang tuntunin sa tahanan.

                   Ano ang dalawang uri ng pangngalan?

   Tandaan:

     Ang pangngalang pantangi ay tangi o tiyak na ngalan ng tao, bagay, hayop, pook o pangyayari.

Nagsisimula ito sa malaking titik.

Hal.  Bb.  Santos      Lolo  Jose

   Ang pangngalang pambalana ay karaniwang ngalan ng tao, bagay, hayop, pook, o pangyayari.  Nagsisimula ito sa maliit na titik.

Hal.   guro      lalawigan     lola

Ipasabi sa mga bata kung paano nila inaalagaan ang mga bagay sa tahanan na ibinigay nila.

Hal.  Silya – pinupunasan

Kompyuter – inaalis sa saksak pagkatapos gamitin

Saan ka nag-aaral?

Bakit mahalaga na malaman mo ang mga silid-aralan sa iyong paaralan?

Tandaan:

Mahalaga na alamin ang mga silid-aralan sa ating paaralan upang madaling matukoy o mapuntahan ang silid-aralan na ating nais tunguhin.

      What is the third step in analyzing a word problem?

Remember:

The third step  in problem solving is to know:

the word clue and the operation to be used?

    Tandaan:  Ang printmaking ay maaring ulitin o gawin ng maraming beses.

What are other things you should tell about yourself?

Remember:  

  It is important to remember and tell about your grade level and school.

  1. Pagtataya ng Aralin

Tama o Mali.

___1. Mahalagang sumunod s autos ng magulang.

___2. Magtulug-tulugan kung inuutusan ng magulang.

___3. Ang pagiging masunurin ay dapat isagawa ng mga bata.

     Basahin ang mga pangngalan sa ibaba.  Isulat ang PT kung ang pangngalan ay pantangi, at PB kung pambalana.

__1.  Disyembre

__2.  madre

__3.  Cinderella

__4.  Adidas

__5. lungsod

__6. Batangas

__7.  gamot

__8.  bag

__9.  Mongol

__10. calculator

Lagyan ng / kung nagpapakita ng pangangalaga ng mga gamit sa tahanan. X ang hindi.

___1.  Bukas-sara si Alvin sa kanilang ref.

___2.  Tinotodo ni Jane ang bukas ng radio.

___3.  Pinapatay ni Bea ang ilaw kung walang gumagamit.

____4.  Tinutuwad-tuwad ni Ruffa ang silya.

____5.  Naglulundagan ang mga bata sa malambot na kama.

A.  Iguhit ang mga silid-aralan ng mga bata sa baitang isa.

B.  Isa-isang tawagin ang mga bata upang sabihin ang kinalalagyan ng mga silid-aralan na nabanggit.

Encircle the word clue for the problem.

1.  Maricar has 36 chicos and gave 21 to Beverly.  How many chicos were left to Maricar?

What word clue leads to the solution of this problem? __________

2.  Joseph earned P47 in selling newspapers.  He spent P20 for his snacks.  How much money had he left?

What operation are you going to use?

3. Riza had 9 dolls.  She gave 3 dolls to her poor friends.  How many dolls were left to Riza?

What is the word clue?  What will you do to get the answer?

Hayaang makalikha ang mga bata ng bakas o bakat gamit ang perang barya.

Piliin ang pinakamagandang gawa at ipaskil sa paskilan.

        Call each pupil in front and let him/her tell about his/her grade level and school.

  1. Karagdagang Gawain para sa takdang-aralin at remediation

Sumulat ng 5 pangngalang pantangi at 5 pangngalang pambalana.

Sumulat ng 2 paraan kung paano mo inaalagaan ang mga gamit sa sarili ninyong tahanan.

Isulat sa iyong kwaderno ang pangalan ng bawat seksyon ng lahat ng mga silid-aralan mula baitang isa hanggang baitang anim.

Hal. Baitang 1- A:  Silid -Andres Bonifacio

        Baitang 1 –B:  Silid – Graciano Lopez Jaena

Draw 24 stars, 10 stars are yellow, the rest are red.  How many are red?

1.  What is asked?

2.  What are given?

3.  What is the word clue?

4.  What operation is needed to solve the problem?

Gumawa ng printmaking gamit ang  3 uri ng dahon.

Complete and memorize this pattern.

My name is _________.

I am ___years old.

I am in grade one.

I study in ________________.

  1. Mga Tala

  1. PAGNINILAY

  1. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya.

  1. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation.

  1. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin.

  1. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation.

  1. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?

  1. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng aking punungguro at superbisor?

  1. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

More DEPED files at: Teachers HQ