Ika-apat na Markahan

Week 4

Lingguhang Layunin

Pakikinig (Pag-unawa sa Napakinggan )

        Nakagagawa ng dayagrama ng ugnayang sanhi at bunga mula sa tekstong napakinggan ( F5PN-Iva-d-22

Pagsasalita ( Wikang Binibigkas )

        Nakapagbibigay ng panuto gamit ang pangunahing at pangalawang direksyon ( F5PS-IIId-8.8 )

Gramatika ( Kayarian ng Wika )

        Nagagamit ang iba’t ibang uri ng pangungusap sa pagkilatis ng isang produkto ( F5WG-IVd-13.3 )

Pagbasa (Pag-unlad ng Talasalitaan )

        Naibibigay ang kahulugan ng salitang pamilyar at di pamilyar sa pamamagitan ng paglalarawan ( F5PT-IVd-f-1.13 )

Pagbasa (Pag-unawa sa Binasa )

        Nasasagot ang mga tanong sa binasang paliwanag ( F5PB-IVc-d-3.2 )

Pagbasa ( Estratehiya sa Pag-aaral )

        Nagagamit ng wasto ang card catalog ( F5EP-IVd- 9.1 )

Pagsulat

        Nakasisipi ng talata mula sa huwaran ( F5PU-Iva-f-4 )

Panonod

        Naiuugnay ang sariling karanasan sa napanood ( F5PD-IVb-d-17 )

Paunang Pagtataya

        

        Sumulat ng maikling talata tungkol sa napapanahong isyu sa bansa gamit ang iba’t ibang uri ng pangungusap

Ika-apat na Markahan

Week 4

Unang  Araw

I. Layunin

        Nakagagawa ng dayagrama ng ugnayang sanhi at bunga mula sa tekstong napakinggan

II. A. Paksang Aralin

        Paggawa ng Dayagrama ng Ugnayang  Sanhi at Bunga

    B. Sanggunian

         F5PN-Iva-d-2                                                                                MISOSA 6  SIM # 1

    C. Kagamitan

        Tsart

        Organizer

III. Pamamaraan

        1. Pagsasanay

            Isakilos ang mga dahilan kung bakit ang isang mag-aaral ay nahuhuling pumasok sa paaralan.

        2. Balik-aral

            Batay sa pelikulang napanood

        

tagpuan

tauhan

        3. Mga Gawain

                A. Pagganyak

                        Magpakita ng larawan ng ilog

                B. Paglalahad

                        Itanong: Ano ang pumapasok sa isipan mo kapag nabasa mo ang salitang ilog? Naranasan mo na bang mamangka?

                        Ano ang dapat nating gawin upang ito ay mapangalagaan?

                        Basahin ang kuwento “Matapang Na’y Mapamaraan Pa “MISOSA 6  SIM # 1”

                        

                C. Pagtatalakay

                        1. Bakit mabilis na pumalaot ang mga magbabangka?

                        2. Bakit inabot ng malakas na hangin sina Alib at Paquito?

                        3. Bakit naisipan ni Paquito na ibigay ang kanyang bisikleta kay Alib?

                        4. Bakit nagising si Paquito?

                        5. Ano ang salitang binanggit ni Alib nang tanggapin niya ang bisikleta?

                        6. may kaibigan ka ba? Sino ? Ilarawan mo siya.

        Gamitain ang mapang pangkonsepto sa unang tanong

        Sanhi                                                        Bunga

        

                                                                     

                                                                 

         

        D. Pagpapayamang Gawin

                Pangkatang Gawain

        Pangkat I – Ngayon, ano kaya ang manyayari kung ikaw ay hindi sususnod sa nanay at tatay mo.

Bunga

Sanhi

        Pangkat II-Umuulan nang malakas sa buong magdamag. Napuno ng tubig ang mga estero at kanal

                        

        E. Paglalahat

                Ang pagbibigay ng sanhi at bunga ay may mga dahilan ang bawat pangyayari.

        Dapat matukoy namabuti ang sanhi upang malutas kung ito’y nagdudulot ng suliranin upang maging maganda ang bunga.

IV. Pagtataya

        Gumamit ng dayagram upang pagtambalin ang sanhi at bunga

1. Paggamit ng dinamit        Pag-init ng paligid

2. Panghuhuli ng hayop        Pag-abuso sa mga hayop

3. pagpuputol ng punongkahoy        Pagkamatay ng mga hayop

4. Pagsunog ng kabundukan                Pagdami ng tao

5. Pagtatapon ng basura sa mga ilog                Pagdumi ng ilog

                                                        Pagbaha

V. Takdang Aralin

        Sumulat ng pangungusap na nag-uugnay sa sanhi at bunga

 Ika-apat na Markahan

Week 4

Ikalawang Araw

I. Layunin                                                                                                Nakapagbibigay ng panuto gamit ang pangunahin at pangalawang direksyon

        Nagagamit ang iba’t ibang uri ng pangungusap sa pagkilatis ng isang produkto

II. A. Paksang Aralin

        Pagbibigay ng panuto gamit ang pangunahin at pangalawang direksyon

        Paggamit ng iba’t ibang uri ng pangungusap

        

     B. Sanggunian

        

        ( F5PS-IIId-8.8 ) ( F5WG-IVd-13.3 )

     C. Kagamitan

        mapa

        larawan

III. Pamamaraan

        1. Pagsasanay

                Magtala ng mga bagay na nasa iyong kanan, kaliwa, unahan, likuran

        2. Balik- aral

                Pumalakpak kung nagpapahayag ng sanhi at pumadyak kung nagpapahayag ng bunga.

        >namatay ang mga isda        >marumi ang tubig

        >marami ang nagtatapon ng basura sa ilog                >kaunting pag-ulan

        >mabango at malinaw ang tubig                        >marami ang naliligo

        3. Mga Gawain

                A. Pagganyak

                        Ipagawa sa mga bata ang TRAVEL PLANNER

                        Ipasulat sa isang papel ang limang lugar sa Pilipinas na iyong napuntahan na.

                        Ipaturo ito sa klase kung saang bahagi ng Pilipinas ito makikita

                B. Paglalahad

http://image.slidesharecdn.com/aralin3-mgadireksyon-100726214555-phpapp02/95/aralin-3-mga-direksyon-5-728.jpg?cb=1280180810http://image.slidesharecdn.com/aralin3-mgadireksyon-100726214555-phpapp02/95/aralin-3-mga-direksyon-6-728.jpg?cb=1280180810

                        Pansinin ang kinalalagyan ng mga produkto

                                                                

        

http://4.bp.blogspot.com/-6WSy0Ba-W-8/USTq8MN03eI/AAAAAAAAAAM/Ug0Oe_AGJec/s1600/download+(1).jpg

                http://i00.i.aliimg.com/photo/v0/106355500/pandan_hat_natural.jpg                                                                                                                                         https://www.colourbox.com/preview/5964679-lanzones-fruit-isolated-on-white-background.jpg

http://kalusugan.ph/wp-content/uploads/2015/02/bananas1.jpeg                                                        https://ratan16.files.wordpress.com/2014/12/image.jpg                                                                          

http://gallery.neweyedea.com/wp-content/uploads/2014/10/Wicker-Basket-Styles.jpg                                        http://beleza-moda.net/wp-content/gallery/sapatos-com-amortecedor-dakota/sapatos-com-amortecedor-dakota-5.jpg

                                           http://4.bp.blogspot.com/-G-XpqHISAc0/US4ZlRdXo6I/AAAAAAAAABQ/WlEJjVxAUY8/s1600/B7.jpg

                C. Pagtatalakay

                        

                        Ano-anong direksyon ang maaari mong gamitin upang tukuyin ang kinalalagyan ng mga produkto na nakita sa mo sa mapa?

                        Kung nais mong bumuli ng tsinela na abaka sa anong direksyon ka pupunta?

                        Anong panuto ang maibibigay mo kung nais bumili ng sombrero? Bag? sapatos? basket? lansones? Strawberry jam?

                        Suriin natin ang mga produkto sa mapa. Bumuo ka ng iba’t ibang uri ng pangungusap sa pagkilatis sa mga produkto.

                        Bakit mahalaga ang paggamit ng direksyon ? mapa?

                        

                D. Pagpapayamang Gawain

                        Pangkatang Gawain

                        Bumuo ng panuto gamit ang iba’t ibang direksyon upang tukuyin ang kinalalagyan ng isang lugar.Tingnan ang larawan

                

http://image.shutterstock.com/z/stock-vector-pre-assembled-isometric-map-vector-illustration-117920632.jpg

                E. Paglalahat

                        Ano ang natutuhan sa aralin

                F. Paglalapat

                        Balikan muli ang mga larawan ng produkto. Bumo ng pangungusap ukol dito at gamitin ang iba’t ibang uri ng pangungusap.

IV. Pagtataya

        Magbigay ng limang panuto gamit ang pangunahin at pangalawang direksyon upang mapuntahan ang iba’ibang bahagi ng pamayanan gamit ang larawan.

1. simbahan

2.sasakyang nag-iisa

3. dalawang sasakyan

4. nag-iisang tahanan

5. court

https://t1.ftcdn.net/jpg/00/29/84/78/500_F_29847811_TADAMTuPuhZzmfb3bKKagaKcbjjReuvy.jpg

V. Takdang Aralin

        Itala ang mga bagay na matatagpuan sa bahaging hilaga, silangan, timog at kanluran  ng iyong silid.

 Ika-apat na Markahan

Week 4

Ikatlong Araw

                                                        

I. Layunin

 Naibibigay ang kahulugan ng salitang pamilyar at di pamilyar sa pamamagitan ng paglalarawan

Nasasagot ang mga tanong sa binasang paliwanag

II. A.Paksang Aralin

        

Pagbibigay Kahulugan  ng Salitang Pamilyar at Di Pamilyar sa Paglalarawan

        Pagsagot sa mga tanong sa Binasang Paliwanag

    B. Sanggunian

        

        ( F5PT-IVd-f-1.13 )

        

( F5PB-IVc-d-3.2 )

     C. Kagamitan

        Tsart

III. Pamamaraan

        1. Pagsasanay

        Bigyang  kahulagan ng salitang may salungguhit.

1.Nag-aalimpuyo sa galit  ang babae ng hablutin ng magnanakaw ang kanyang bag.

2.Sinakmal ng aso ang magnanakaw.

        3. Ang batang si Ana ay matabil.

        4. Bilasa na ang isda na itinitinda ng ale.

        5. Dahil sa peste nasira ang mga pananim.

        2. Balik-aral

                Itaas ang kanang kamay kung ito ay pangunahing direksyo at pumalakpak ng isa kung ito ay pangalawang direksyon.

                HILAGA                TIMOG SILANGAN                  KANLURAN

                TIMOG                SILANGAN                     HILAGANG KANLURAN

                HILAGANG SILANGAN        TIMOG KANLURAN

        3.Mga Gawaain

                A. Pagganyak

                        Buuin ang salita

        

                             Ano ang nabuong salita

        

        B. Paglalahad

                

                Ipakita

Mga Salitang Hindi Pamilyar

Salumpuwit- upuan

Halimbawa: Parating nakaupo si Lolo Minyong sa salumpuwit na ito.

Talipandas- Makapal ang mukha

Halimbawa: Ang mga talipandas ay pumupunta sa handaan kahit hindi iniimbita.

Katoto- kaibigan

Halimbawa: Ang katoto niya ay namatay.

Durungawan- bintana

Halimbawa: Parating nakadungaw si Juliet sa durungawan tuwing gabi.

Tsubibo- ferris-wheel

Halimbawa: Nais kong makasakay sa tsubibo ngayong pista.

Salipawapaw- eroplano

Halimbawa: Salipawpaw ang kanyang sinakyan patungong Maynila.

Batalan- hugasan

Halimbawa: Batalan ang madalas  na ginamit n gating mga ninuno noon sa kanilang ga tahanan.

Pitak- bahagi

Halimbawa: Ang bawat pitak ng kaniyang pagkatao ay dapat nating malaman.

Nanunudyo- temtasyon

Halimbawa: Nanunudyo ang kompyuter sa aking pag-aaral.

Piging- party

Halimbawa: May piging mamaya sa paaralan.

Kubyertos- kutsara o tinidor

Halimbawa: Ang mga kubyertos ay dapat nang hugasan.

Katipan- syota

Halimbawa: Ang katipan ni kuya ay mabait.

Balintataw- imahinasyon

Halimbawa: Malikot ang balintataw ng batang matalino.

Punyal- itak

Halimbawa: Punyal ang kanyang ginamit sa pagpatay kay Romeo.

Tipanan- lugar kung saan sila nagtatagpo

Halimbawa: Madalas silang pumupunta sa kanilang tipanan.

Alipugha- iresponsable

Halimbawa: Ang mga nag-iisang anak ay minsa’y lumalaking alibugha.

Mapaniil- abusado

Halimbawa: Ang mga Espanyol noong unang panahon ay mapaniil.

Pook-sapot- website

Halimbawa: Matatagpuan mo ang mga salitang ito sa pook-sapot na Wikipedia.

Talaksan- papeles

Halimbawa: Mahalaga ang mga talaksan na nakatago ditto.

Miktinig- microphone

Halimbawa: Kinakailangan natin ang miktinig ngayon para tayo’y marinig.

 Salita (Pamilyar)

Tradisyon na ng aming pamilya na magsama-sama tuwing mayroong may kaarawan.

C. Pagtatalakay

        Ano ang pagkakaiba ng pamilyar na salita sa di pamilyar na salita?

        Ano-anong salita sa mga inilahad ang lagi momg nagagamit?

        Magbigay ng iba pang halimbawa.

D.Pagpapayamang Gawain

        Alin ang tamang kahulugan ng may salungguhit?

        Kakarampot lang ang kinain ng batang si Emily.

E.Paglalahat

        Ano ang pagkakaiba ng pamilyar at di pamilyar na salita?

F. Paglalapat

        Tukuyin ang pangungusap na nagpapakita ng gamit ng salitang pamilyar batay sa pagpapakahulugan nito.

Ipinapakita sa pangungusap na ito na ang salitang daga ay nangangahulugang kaba o nerbyos.

IV. Pagtataya

        Ibigay ang kahulugan ng mga sumusunod na salita.

1.balintataw-

2.tipanan-

3.pitak

4.batalan

5.salumpuwit

V. Takdang Aralin

        Sumulat ng  mga pangungsap gamit ang pamilyar at di pamilyar na salita.

 Ika-apat na Markhan

Week 4

Ika-apat na Araw

I. Layunin

        Nagagamit ang card catalog

II. A. Paksang Aralin

        Paggamit ng Card Catalog

    B. Sanggunian

        F5PU-IVa-F-4

        Hiyas sa Pagbasa  ph. 189

    C. Kagamitan

        Aklat                        larawan

        Card Catalog

        Index Card

III. Pamamaraan

        1. Pagsasanay

                        Tukuyin kung anong uri ng sanggunian. Anong impormasyon ang makukuha sa bawat sanggunian.

http://www8.gmanews.tv/webpics/infotech/diksyunaryo.jpghttp://www.worldalmanac.com/images/WA_Cover_3D.jpghttps://nanaystrip.files.wordpress.com/2012/03/encyclopedia.jpeghttp://image.slidesharecdn.com/pangkalahatangsanggunian-130808004058-phpapp02/95/pangkalahatang-sanggunian-4-638.jpg?cb=1375922506

2. Balik-aral

        Magtala ng mga halimbawa

3. Mga Gawain

        A. Pagganyak

                Magpakita ng larawan ng silid-aklatan

                Ano ang masasabi mo sa larawan?

http://1.bp.blogspot.com/-7ElHOlHwGEo/TaZ_Ch9T0fI/AAAAAAAACF0/roxKcSm1kco/s1600/IMG_0335.JPGhttps://bookbed.files.wordpress.com/2015/08/bookbed-recommends-filipiniana-ncca-1.jpg

http://file2.answcdn.com/answ-cld/image/upload/w_760,c_fill,g_faces:center,fl_lossy,q_60/v1401330840/plabjfalvla5clwzk7ri.jpg

B. Paglalahad

        Magpakita ng Card Catalog

        Saan  at paano ito ginagamit?

        Ibigay ang bahagi nito

http://image.slidesharecdn.com/angpaksaatangpamagat-pampananaliksikpangangalapngmgadatos-130824203653-phpapp02/95/ang-paksa-at-ang-pamagat-pampananaliksik-pangangalap-ng-mga-datos-19-638.jpg?cb=1377378030http://image.slidesharecdn.com/reportinfilipinojassellfinished-150208060928-conversion-gate02/95/paghahanda-ng-bibliograpi-7-638.jpg?cb=1423375955

http://image.slidesharecdn.com/angpaksaatangpamagat-pampananaliksikpangangalapngmgadatos-130824203653-phpapp02/95/ang-paksa-at-ang-pamagat-pampananaliksik-pangangalap-ng-mga-datos-20-638.jpg?cb=1377378030

C. Pagtatalakay

        Saan tayo makakakita ng Card Catalog?

        Ano-anong impormasyon ang makikita dito?

        Ilang uri ng kard mayroon ang isang aklat?

        Kung alam mo ang may akda ng aklat, anong uri ng kard catalog ang hahanapin mo?  Para sa pamagat? Para sa paksa?

D. Pagpapayamang Gawain

        Pangkatang Gawain

        Bumuo ng mga tanong gamit ang iba’t ibang uri ng kard catalog

Pangkat I-

        

Pangkat II-

                

        Pangkat III-

E. Paglalahat

        Paano ginagamit ang kard katalog sa paghahanap ng aklat na gagamitin?

F. Paglalapat

        Gamitin ang indeks kard at sipiin ang indeks kard na inilahad ng guro

IV. Pagtataya

        Gamitin ang kard katalog  at sagutin ang mga tanong.

         

        1. Sino ang may akda ng aklat?

        2. Ano ang pamagat ng aklat?

        3. Ano ang katawagang bilang ng aklat?

        4. Ano ang paksa ng aklat?

        5. Paano mo malalaman kung saang istante matatagpuan ang aklat?

        V. Takdang Aralin

                Bumasa ng ilang Kard Katalog sa silid-aklatan. Magtala ng 5 halimbawa.

Ika-apat na Markahan

Week 4

Ikalimang Araw

I. Layunin

        Nakasisipi ng talata mula sa huwaran.

        Naiuugnay ang sariling karanasan sa napanood.

II. A. Paksa

        Pagsipi ng Talata

        Pag-uugnay ng Sariling Karanasan sa Napanood

    B. Sanggunian

        F5PU-Iva-f-4

        F5PD-IVb-d-17

    C. Kagamitan

        Tsart

        CD- HIRAYA

III. Pamamaraan

        1. Pagsasanay

                Ano-ano ang mga dapat tandaan sa pagsulat ng talata?

        2. Balik-aral

                Ibigay ang mga uri ng Kard Katalog

        3. Mga Gawain

                A. Pagganyak

                           Pamantayan sa panonood

                B. Paglalahad

                        Panonood ng palabas

                        Ano ang nais ipahiwatig ng palabas

                C. Pagtatalakay

                        Sino-sino ang mga tauhan sa palabas?

                        Saan ito naganap

                        Ano ang katangian ng mga tauhan?

                        Naranasan mo na ba ang naging karanasan ng tauhan sa palabas?

                        Ano ang iyong ginawa at bakit?

                D. Pagpapayamang Gawain

                        Sumulat ng maikling talata tungkol sa napanood

                E. Paglalahat

                        Anong kasanayan ang natutuhan sa aralin?

                F. Paglalapat

                        Pangkatan

                        Pagsasadula ng napanood

        IV. Pagtataya

                Sipiin nang wasto ang talata                

        http://image.slidesharecdn.com/pariralaaturinito-100810072752-phpapp01/95/parirala-at-uri-nito-1-728.jpg?cb=1281425286

        V. Takdang Aralin

                Sumulat ng maikling talata tungkol sa napanood,