Description: DEPED-NEW_e78wysqt

        GRADES 1 to 12

        DAILY LESSON LOG

School:

Grade Level:

IV

Teacher:

Learning Area:

FILIPINO

Teaching Dates and Time:

Nov. 21 –25, 2016  (Week 3)

Quarter:

3rd Quarter

I. Layunin

Monday

November 21, 2016

Tuesday

November 22, 2016

Wednesday

November 23, 2016

Thursday

November 24, 2016

Friday

November 25, 2016

Pamantayang Pangnilalaman

Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring

Pakikinig at pag-unawa sa napakinggan

Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin

Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin

Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring panonood ng ibat ibang media

Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring

Pakikinig at pag-unawa sa napakinggan

Pamantayan sa pagganap

Nakasusunod sa napakinggang hakbang

Nakapagbibigay na panuto, naisasakilos ang katangian ng mga tauhan sa napakinggang kuwento

Nakasusulat ng sariling kuwento o tula.

Nakaguguhit at nakasusulat ng

tula o talata batay sa pinanood

Nakasusunod sa panuto

NILALAMAN

Aralin 12: Ganda at Yaman ng Pilipinas

Paksang Aralin:  Pagsagot sa mga tanong tungkol sa binasang teksto.Naibibigay ang kahulugan ng salita sa pamamagitan ng katuturan Naibibigay ang kahulugan ng salita sa pamamagitan ng pagbibigay ng halimbawa

Aralin 12:  Ganda at Yaman ng Pilipinas

Paksang Aralin:  

Natutukoy ang mahahalagang pangyayari sa napakinggang teksto

Nagagamit ang magagalang na pananalita sa iba’t ibang

sitwasyon tulad ng pagpapahayag ng sariling opinyon at hindi

pag sang-ayon sa opinyon ng iba

Aralin 12:  Ganda at Yaman ng Pilipinas

Paksang Aralin:  Nagagamit ang pang-abay at pang-uri sa paglalarawan

Aralin 12:  Ganda at Yaman ng Pilipinas

Paksang Aralin:  Naipakikita ang pagunawa sa pinanood sa pamamagitan ng pagsasakilos nito.

Aralin 12:  Ganda at Yaman ng Pilipinas

Paksang Aralin:  Nakasusunod sa panuto

KASANAYAN

F4PN-IIIb-h-3.2 

Nasasagot ang mga tanong na bakit at paano batay sa tekstongnapakinggan

F4PS- III-12c- 12.12

Nagagamit ang magagalang na

pananalita sa iba’t  ibang  sitwasyon

pagpapahayag ng sariling

F4EP-IIIc-f-10

Nakakukuha ng tala

buhat sa binasang teksto

F4WG-IIIa-c-6

Nagagamit ang pang-abay sa paglalarawan ng kilos

F4PD-III-c- 7.1

Naipakikita ang pag-unawa sa

pinanood sa pamamagitan ng

pagsasakilos nito

(F4PU-IIIb-2.5)

Nakasusunod sa panuto.

KAGAMITAN

Kagamitang Pang-mag-aaral, Teksbuk, karagdagang gamit, Iba pang kagamitan sa pagtuturo

Tsart, larawan, pptx

TG  193-194

LM

Tsart, larawan ng kwento

Kwento ng Maria Sinukuan .pptx

TG 194-195

LM

Tsart, larawan pptx

TG 195-196

LM

Tsart, larawan pptx

TG 197

LM  

Tsart, pptx

PAMAMARAAN

  1. Balik-aral sa pabibigay ng mga pares na salita
  2. Paghahabi sa layunin

Pagbabaybay

Unang pagsusulit Maghanda ng sampung salitang hiram na natutuhan sa ibang asignatura

Paghawan ng Balakid Ipagawa ang Tuklasin Mo A, KM, p. 113.

Itanong: Ano ang ibig sabihin ng napakaamo ? Darak?

Mamahaling bato? Nagkabitak-bitak ? Sakim? Ipagamit ang mga bagong salita sa sariling pangungusap.

Pagbabaybay

Pagtuturo ng mga salita

Balikan:

Ano ang natatandaan mo tungkol sa napakinggang kwento?

Pagbabaybay

Muling pagsusulit

        

Balikan

Itanong:

Ano ang pang-uri? Pang-abay?

Ipagamit ang ibibigay na sagot sa sariling pangungusap

Pagbabaybay

Muling pagsusulit

        

Balikan

Itanong:

Ano-ano ang pangyayari sa kuwento ni Mariang Sinukuan?

Pagbasa sa panuto ng lingguhang pagsusulit upang ipaliwanag ang dapat gawin.

PANLINANG NA GAWAIN

  1. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin
  2. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan
  3. Pagtalakay ng Bagong Konsepto

Pagganyak

Itanong:Ano ang maituturing mong sariling yaman?

Tumawag ng ilang mag-aaral upang

magbahagi ng kanilang sagot.

Itanong:

Paano mo ito pangalagaan?

Pangganyak na Tanong

Ano ang yaman nina Maria Sinukuan na hindi niya ipinagdamot?

Gawin Natin

Ipakita ang pabalat ng aklat.

Pag-usapan ang larawan na makikita rito.

Pag-usapan ang iba pang impormasyon na makikita sa pabalat.

Isa-isahing buklatin ang pahina ng aklat.

Itanong:

Ano-ano ang nais mong malaman sa kuwento?

Ipabasa ang mga tanong na ibinigay ng bawat isa.

Sabihin na ito ang kanilang gabay sa pakikinig ng kuwentong iyong babasahin.

Basahin nang malakas ang kuwento.

Mariang Sinukuan

Eugene Evasco

LG & MMatapos ang pagbasa ng kuwento, balikan ang mga tanong na ibinigay bago ang pakikinig ng kuwento.Ipabaa ang bawat tanong at ipabigay sa mga mag-aaral ang kanilang sagot.

Pangkatin ang klase.

Ipagawa ang sumusunod na gawain.Pngkat I – Gumawa ng isang collage na magpapakita ng kapaligiran ni Mariang SinukuanPangkat II – Isadula ang ginawa ng mga tao kay Maria at sa kanilang lugarPangkat III – Iguhit ang nangyari sa kabayanan matapos ang mahabang panahonPangkat IV – Gumawa ng maskara na nagpapakita ng dalawang mukha ni Maria sa kuwento

Dapat bang tularan ng mga tao sa paligid si Maria?

Gawin Natin

Itanong:

Ano ang pamagat ng kuwentong napakinggan?

Sino si Mariang Sinukuan?

Ilarawan siya.

Saan siya nakatira? (Tawagin ang Pangkat I)

Ilarawan ang mga makikita rito.

Nais mo bang tumira rito? Bakit? Bakit hindi?

Bakit mayaman sina Mariang Sinukuan?

Paano nito nabibiyayaan ang mga tao sa

kabayanan?

Ano ang ipinagbawal ni Maria?

Ano ang nangyari sa lugar nina Maria?

(Tawagin ang Pangkat III)

Bakit nagkaroon ng tagtuyot sa kanilang lugar?

Ano ang ginawa ng mga tao?

(Tawagin ang Pangkat II)

Tama ba ang ginawa ng mga tao? Ipaliwanag

ang sagot.

Bakit kaya nagbago ang ugali ng mga tao?

Paano nito nabago ang pakikitungo ni Maria?

Ang kanilang buhay?

Tama ba ang ginawa ni Maria? Bigyang

katwiran ang sagot.

Ano-ano ang damdamin ni Maria sa kuwentong

napakinggan? (Tawagin ang Pangkat IV)

Ano-ano ang mahahalagang pangyayari sa

kuwento?

Alin sa mga ito ang pinakagusto mo?

Pinakaayaw? Bigyang-katwiran ang sagot.

Ano ang dapat tandaan sa pagbibigay ng reaksiyon o opinyon sa isang napakinggan o

nasaksihang pangyayari?

        

Gawin Natin

Bigyan ng larawan ng bawat pahina ng kuwento ang bawat pangkat.

Ipatukoy ang mga pangngalan at kilos na ipinakikita ng larawan. Ilarawan ang bawat isa upang makabuo ng pariarala.

Ihanda ang tsart ng pag-uulat.

Matapos ang inilaang

oras, tawagin ang bawat

pangkat upang mag-ulat ng natapos nilang gawain.

Itanong:

Ano-ano ang pang-uri na ginamit?

Ano ang inilarawan ng mga ito?

Ano-ano ang pang-abay na ginamit?

Ano ang inilarawan ng mga ito?

Kailan ginagamit ang pariralang pang-abay?

Pariralang pang-uri?

Gawin Ninyo

Pangkatin ang klase.

Bigyan ang bawat pangkat ng larawan ng magagandang tanawin ng bansa at mga kaugalian ng mga Pilipino.

Ipalarawan ang mga bagay at tao na makikita rito.

Pabilugan ang pang-uri at pasalungguhitan ang pang-abay.

Gawin Mo

Ipagawa ang Pagyamanin Natin Gawin Mo B,

KM, p. 118.

Paglalahat

Ipagawa Isaisip Mo, KM, p. 120.

Pagsasapuso

Itanong:

Ano ang dapat tandaan sa paglalarawan ng kapuwa?

Gawin Natin

Pangkatin ang klase.

Bigyan ang bawat pangkat ng bahagi ng kuwento ni Mariang Sinukuan.

Papaghandain ang mga bawat pangkat ng isang pagsasabuhay ng mga pangyayaring

nakatalaga sa kani-kaniyang pangkat.

Matapos ang inilaang oras, tawagin ang bawat pangkat upang magpakita ng kanilang inihanda.

Pabigyang halaga ang ginawa ng bawat pangkat sa pamamagitan ng pagbibigay ng marka ng mga kaklase.

Pabigyang katwiran ang ibinigay na marka.

Pag-usapan ang mga napanood na

pangyayari.

Gawin Ninyo

Pangkatin muli ang klase.

Hayaang maghanda ang bawat pangkat

ng isang maikling dula-dulaan tungkol sa nasaksihang pangyayari sa loob ng silid-aralan.

Matapos ang inilaang oras,tawagin ang bawat pangkat upang ipakita ang natapos na gawain.Pag-usapan ang ipinakita ng bawat pangkat.

  Kung Natutuhan

Sumulat ng isang talata tungkol sa kagandahang makikita sa iyong sariling pamayanan. Salungguhitan ang mga pang-uri na ginamit

Bilugan ang mga pang-abay.

Kung Hindi NatutuhanMaghanda ng flashcardnamaynakasulat na pariralang pang-abay at pariralang pang-uri. Ipakita ang bawat kard sa mag-aaral. Ipatukoy kung pang-uri o pang-abay ang ginamit dito.

Ipagamit ang mga ito sa sariling pangungusap.

Gawaing Pantahanan

Itala ang magagandang lugar at bagay na maituturing na yaman ng sariling pamayanan.

  1. Pagtataya

Sagutin ang mga tanong sa kwentong ibibigay ng guro.

Gawin Mo

Ipagawa ang Pagyamanin Natin Gawin Mo A,

   KM, p. 118.

Subukin Natin

Tukuyin kung pang-abay o pang-uri ang salitang

naglalarawan sa bawat pangungusap.

1.  Ang mga mag-aaral ay tahimik.

2.  Ang mga mag-aaral ay tahimik na naghihintay sa kanilang mga magulang.

3.  Ang anak ni Rafael ay magalang.

4.  Magalang sumagot ang mag-aaral na napagtanungan ko kanina.

5.  Si Ruby ay masipag mag-aral.

6.  Masipag na mag-aaral si Susan.

Gawin Mo

Sabihin: Umisip ng isang kilos na nakita mong ginawa ng isa sa mga nasa paaralan. Gayahin ito sa harapan at pahulaan kung sino ang ginagaya.Pag-usapan ang ipinakita ng bawat mag-aaral.

Pagtatapos

Isulat ang pangalan sa isang malinis na papel. Umisip ng pang-uri na nagsisimula sa bawat  letra ng pangalan at maglalarawan sa sarili.

  1. Mga Tala

  1. Pagninilay

Ready made DLL (Daily Lesson Log) downloads: teachershq.com